Ghi nhận doanh thu hay giảm chi phí

• Thread starter Do Thi Bich Huong
  • Ngày gửi
D

Do Thi Bich Huong

Guest
21/12/09
1
0
0
HCM
Chào các bác !

Công ty em làm dịch vụ tư vấn cho 1 công ty BĐS. Hiện tại em đã ra hóa đơn cho những phần 2 bên thỏa thuận trong hợp đồng nguyên tác. Cho em hỏi đối với những nội dung này, mình sẽ ghi nhận doanh thu hay giảm chi phí doanh nghiệp :

1. Tiền lương : ra hóa đơn có VAT , theo em là phí dịch vụ cung cấp nhân lực ??? Nhưng công ty em không có đăng ký kinh doanh cung cap nhan su, vậy mình có thể ghi nhận giảm chi phí tiền lương tiền công được không ạ?
2. Tiền khấu hao thiết bị : có ghi nhận doanh thu hay là mình ghi giảm chi phí khấu hao???
3. Phí dịch vụ tư vấn, nghiên cứu thị trường : bên em gọi 1 thằng nước ngoài tư vấn, bi giờ phí đó charge lại cho thang BĐS. Khoản tiền này em đang treo ở Chi phí trả trước ngắn hạn( TK 142). Vậy nếu đã ra bill thì mình làm giảm TK 142 hay ghi nhận doanh thu ???
4. Tiền chi phí hoạt động : hằng tháng bên em thanh toán bill điện thoại, nước uống, điện thắp sáng... Sau đó sẽ dựa vào phí thực tế mà ra hóa đơn cho bên BĐS. Như vậy mình căn cứ vào từng mục của hóa đơn mà giảm chi phí hoạt động hay ghi vào Doanh thu? Luật kế toán VN xử lý sao ạ ??
Các bác cho em ý kiến nhá.

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA