cài mật khẩu cho file or foder?

• Thread starter meocon206
  • Ngày gửi
M

meocon206

Sơ cấp
19/1/10
21
0
0
yen bai
Các bác ơi giúp em với.máy tính làm việc của em có nhiều người sử dụng nên em muốn cài mật khẩu cho các file và foder để tránh tình trạng người khác vào sửa số liệu thì phải làm thế nào ah?
Bác nào biết chỉ giúp em với nhé! em cảm ơn nhiều nhiều................

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoang hon mau tim

hoang hon mau tim

Trung cấp
17/11/09
70
1
0
Q1, HCM
Các bác ơi giúp em với.máy tính làm việc của em có nhiều người sử dụng nên em muốn cài mật khẩu cho các file và foder để tránh tình trạng người khác vào sửa số liệu thì phải làm thế nào ah?

Chào bạn, cách cài pass cho file như sau:

Vào file cần cài pass--> tools->options-->security-->nhập pass vào password to open và password to modify--> ok-->Reenter password to proceed( nhập vào vào)-->ok.

Cách cài folder thì cần phải có phần mềm, nhưng cài phần mềm thì nó hay gây ra lỗi máy lắm. Bạn có thể cài để các file vào 1 folder sau đó nén lại và set pass. Ví dụ:
file excel, word save vào folder "Kế Toán"
Sau đó muốn cài pass cho folder kế toán này làm như sau:
đưa chuột vào folder Kế Toán -->kít chuột phải-->add to archive...-->advanced-->Set password..--> nhập pass vào --->ok.

Chúc bạn làm tốt!:015:

meotamthe87tp

meotamthe87tp

Guest
8/1/08
116
1
0
tphcm
Cảm ơn các bạn cả phía người hỏi lẫn người trả lời vì mình cũng thắc mắc vấn đề tương tự. Tuy nhiên có cách nào lập mật khẩu cho folder mà không dùng phần mềm hay phải tạo nên một file *.rar mới không. Rất bất tiện khi hàng ngày phải làm việc folder cũ và phải tạo lại file chứa mật khẩu khi có những thay đổi, nếu file này lớn rất mất thời gian. Mong nhận thêm ý kiến từ cả nhà

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
Vào file cần cài pass---> tools --->options -->security -->nhập pass vào password to open,
sau khi nhập xong trên máy xuất hiện dòng chữ "password to modify" bạn nhập pass thêm lần nữa sau đó nhấn "Ok" là xong
còn folder thì mình pó tay,vì mình cũng cài rồi nhưng bị lỗi sợ quá không cài nữa hihi
bạn có thể cài pass cho máy tính của bạn luôn vào Settings ->control panel-> User Acconts -> sẽ thấy 2 hình mẫu (bạn chọn 1 hình )_>sau đó vào Creat a new account (bạn đánh pass vào nhấn ok là xong)

hoang hon mau tim

hoang hon mau tim

Trung cấp
17/11/09
70
1
0
Q1, HCM
Cảm ơn các bạn cả phía người hỏi lẫn người trả lời vì mình cũng thắc mắc vấn đề tương tự. Tuy nhiên có cách nào lập mật khẩu cho folder mà không dùng phần mềm hay phải tạo nên một file *.rar mới không. Rất bất tiện khi hàng ngày phải làm việc folder cũ và phải tạo lại file chứa mật khẩu khi có những thay đổi, nếu file này lớn rất mất thời gian. Mong nhận thêm ý kiến từ cả nhà

Làm theo cái này cũng ko mất thời gian lắm đâu, chỉ 10giay là làm xong.

Bạn có thể cài để các file vào 1 folder sau đó nén lại và set pass. Ví dụ:
đưa chuột vào folder Kế Toán -->kít chuột phải-->add to archive...-->advanced-->Set password..--> nhập pass vào --->ok.

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
mình làm theo bạn rồi, nhưng lúc mình vào mở nó vẫn ra

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
muốn tạo pass cho forder mình phải có phần mềm bạn ơi, hihi

meotamthe87tp

meotamthe87tp

Guest
8/1/08
116
1
0
tphcm
Làm theo cái này cũng ko mất thời gian lắm đâu, chỉ 10giay là làm xong.

Bạn có thể cài để các file vào 1 folder sau đó nén lại và set pass. Ví dụ:

Còn cách nào khác nữa không bạn ơi, cài pass trực tiếp trên folder gốc lun ý. folder mình lớn lắm, nén xong khoảng mấy trăm MB, ngày nào cũng ngồi nén chắc...

hoang hon mau tim

hoang hon mau tim

Trung cấp
17/11/09
70
1
0
Q1, HCM
Còn cách nào khác nữa không bạn ơi, cài pass trực tiếp trên folder gốc lun ý. folder mình lớn lắm, nén xong khoảng mấy trăm MB, ngày nào cũng ngồi nén chắc...

Vậy thì chỉ có cách down phần mềm về thôi. Ko muốn cài phần mềm thì chỉ có cách đó. Thông cảm, mình ko fai là dan IT:dance2:

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
Bạn cài pass trên máy tính của bạn luôn đi.khi đi ra ngoài bạn nhấn "cái hình cửa sổ (gần chữ ALT) và chữ L " cho nhanh

meotamthe87tp

meotamthe87tp

Guest
8/1/08
116
1
0
tphcm
Bạn cài pass trên máy tính của bạn luôn đi.khi đi ra ngoài bạn nhấn "cái hình cửa sổ (gần chữ ALT) và chữ L " cho nhanh

Máy tính đâu của riêng mình bạn ui, cài pass xong, nta mở không đc mình lại mở dùm ngta sao

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
Máy tính đâu của riêng mình bạn ui, cài pass xong, nta mở không đc mình lại mở dùm ngta sao
trùi vậy máy tính xài chung hả?theo như mình thấy mỗi nhân viên của bộ phận kế toán đều dùng một máy riêng
chứ xài chung như vậy làm sao được
pó tay

hienTMC

hienTMC

Trung cấp
13/11/08
105
0
16
Ha Noi

Trong trường hợp này, bạn có thể sử dụng một user truy cập vào máy riêng.
Bạn vào Control Panel > User Account và tạo account riêng của riêng bạn, pass của bạn
Khi truy cập vào máy tính, sẽ hiện ra các account của người sử dụng máy, bạn click vào account của bạn, nhập pass của account đó. Khi đó người khác sẽ không sử dụng được những folder của riêng bạn
>>> Lưu ý là việc sử dụng user riêng này, bạn cần để các giữ liệu cần bảo mật tại ổ C hoặc desktop. Còn các ổ D hoắc C thì người khác sẽ vấn truy cập được.
Trước đây mình đã dùng thử phần mềm khóa folder trên mạng nhưng phần mềm này gây tình trạng hỏng file, ko đăng nhập lại được nên ko an toàn. Trong tình hình chưa có bác nào giúp đỡ để khóa folder thì bạn có thể xài tạm cách trên của mình nhé :dance2:

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
Trong trường hợp này, bạn có thể sử dụng một user truy cập vào máy riêng.
Bạn vào Control Panel > User Account và tạo account riêng của riêng bạn, pass của bạn
Khi truy cập vào máy tính, sẽ hiện ra các account của người sử dụng máy, bạn click vào account của bạn, nhập pass của account đó. Khi đó người khác sẽ không sử dụng được những folder của riêng bạn
>>> Lưu ý là việc sử dụng user riêng này, bạn cần để các giữ liệu cần bảo mật tại ổ C hoặc desktop. Còn các ổ D hoắc C thì người khác sẽ vấn truy cập được.
Trước đây mình đã dùng thử phần mềm khóa folder trên mạng nhưng phần mềm này gây tình trạng hỏng file, ko đăng nhập lại được nên ko an toàn. Trong tình hình chưa có bác nào giúp đỡ để khóa folder thì bạn có thể xài tạm cách trên của mình nhé :dance2:
nhưng thường máy kế toán là môic người một máy, chứ xài chung như vậy làm sao mà bảo mật được dữ liệu

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
nhưng thường máy kế toán là môic người một máy, chứ xài chung như vậy làm sao mà bảo mật được dữ liệu

Chừng nào boss thấy rõ được tầm quan trọng của dữ liệu kế toán thì chừng đó tự dưng ..."mỗi người một máy" :004:

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
đợi đến lúc đó hả?trùi già hết rồi:angel:

P

pineaple

Guest
27/2/10
1
0
0
ha noi
chào mọi người!
em vừa mới đăng kí chẳng biết làm cách nào để viết bài nên vào tạm đây để hỏi mọi người. mọi người có thể chỉ cho em cách viết bài lên diễn đàn được không ạ? cảm ơn nhiều ạ!

payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh

bạn muốn không cho người khác xem file gì ? Word, Exel hay Access. Bạn cho biết rõ để mình giúp cho.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA