Mẫu quyết toán thuế TNCN năm 2009

• Thread starter nguyenhoa1511
  • Ngày gửi
N

nguyenhoa1511

Sơ cấp
7/10/08
49
3
8
39
Chương Mỹ, Hà Nội
Để việc quyết toán thuế TNCN năm 2009 thực hiện đúng quy định, Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư số 20/2010/TT-BTC ngày 5-2-2010 sửa đổi bổ sung một số thủ tục hành chính về thuế TNCN theo hướng đơn giản, thuận lợi cho cả cơ quan chi trả thu nhập và người nộp thuế. Tổng cục Thuế cũng ban hành các công văn 450, 451/TCT-TNCN ngày 8-2-2010 hướng dẫn cụ thể về quyết toán thuế TNCN năm 2009. Như vậy, các cơ quan chi trả căn cứ vào các mẫu biểu kê khai quyết toán thuế TNCN ban hành kèm theo các văn bản nói trên để lập hồ sơ quyết toán thuế TNCN năm 2009.
° Theo quy định, thời hạn nộp hồ sơ khai quyết toán thuế TNCN năm chậm nhất là 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm (năm 2009 thì thời hạn nộp đến 31-3-2010) nhưng do năm 2009 là năm đầu tiên triển khai quyết toán thuế TNCN có nhiều điểm mới, vì vậy, Tổng cục Thuế có chỉ đạo: “Ngay sau khi hết hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế, cơ quan thuế cần xác định ngay các trường hợp chậm nộp hồ sơ quyết toán thuế để thông báo, đôn đốc và gia hạn nộp hồ sơ quyết toán. Sau khi đã có thông báo đôn đốc việc nộp hồ sơ quyết toán thuế và hết thời gian gia hạn, nếu đơn vị chi trả, cá nhân được đôn đốc vẫn không thực hiện thông báo của cơ quan thuế thì áp dụng các biện pháp xử phạt theo quy định của Luật Quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn thi hành”.

Như vậy, bạn sẽ không bị xử phạt nếu thực hiện đúng thời gian gia hạn như thông báo của cơ quan thuế.
Chúc các bạn thành công!

Đính kèm

• Thue TNCN.rar
    308.8 KB · Lượt xem: 1,286
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

traduyen88

Guest
11/1/10
1
0
0
36
Thanh trì - Hà Nội
cảm ơn bạn nhiều nhé. cách làm có khó không nhỉ. Tự mối ngưòi phải làm nhỉ hay là kế toán phải làm vậy?

D

Dungsieuthanh

Sơ cấp
Minh đang chuẩn bị làm kế toán cho công ty tư vấn thiết kế rừng, Họ chỉ cần mình mang tài liệu về làm và hoàn tất chứng từ thu chi cho họ. VD như giấy công lệnh, tiền lương...sao cho hợp lý. Có ai biết về điều này thì tư vấn cho mình với. Mình cảm ơn nhìu nha.

V

Vu Thu Huong

Guest
Nếu vợ đã đk giảm trừ gia cảnh (nuôi 2 con rồi)thì chồng có được giảm trừ gia cảnh (nuôi 2 con) ko ạ?

Để việc quyết toán thuế TNCN năm 2009 thực hiện đúng quy định, Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư số 20/2010/TT-BTC ngày 5-2-2010 sửa đổi bổ sung một số thủ tục hành chính về thuế TNCN theo hướng đơn giản, thuận lợi cho cả cơ quan chi trả thu nhập và người nộp thuế. Tổng cục Thuế cũng ban hành các công văn 450, 451/TCT-TNCN ngày 8-2-2010 hướng dẫn cụ thể về quyết toán thuế TNCN năm 2009. Như vậy, các cơ quan chi trả căn cứ vào các mẫu biểu kê khai quyết toán thuế TNCN ban hành kèm theo các văn bản nói trên để lập hồ sơ quyết toán thuế TNCN năm 2009.
° Theo quy định, thời hạn nộp hồ sơ khai quyết toán thuế TNCN năm chậm nhất là 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm (năm 2009 thì thời hạn nộp đến 31-3-2010) nhưng do năm 2009 là năm đầu tiên triển khai quyết toán thuế TNCN có nhiều điểm mới, vì vậy, Tổng cục Thuế có chỉ đạo: “Ngay sau khi hết hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế, cơ quan thuế cần xác định ngay các trường hợp chậm nộp hồ sơ quyết toán thuế để thông báo, đôn đốc và gia hạn nộp hồ sơ quyết toán. Sau khi đã có thông báo đôn đốc việc nộp hồ sơ quyết toán thuế và hết thời gian gia hạn, nếu đơn vị chi trả, cá nhân được đôn đốc vẫn không thực hiện thông báo của cơ quan thuế thì áp dụng các biện pháp xử phạt theo quy định của Luật Quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn thi hành”.

Như vậy, bạn sẽ không bị xử phạt nếu thực hiện đúng thời gian gia hạn như thông báo của cơ quan thuế.
Chúc các bạn thành công!

các bác làm ơn cho em hỏi. VD: 2 vợ chồng có hai đứa con mà hai vợ chồng làm cùng 1 nơi, vợ đã đã đk giảm trừ gia cảnh thì chồng có được giảm trừ gia cảnh nữa ko ạ?

H

hoangngocnhung

Guest
18/3/10
2
0
0
38
Bình Phước
sao em nghe noi là được gia hạn nộp tờ khai TNCN đền ngày 31/05/2010 mà?

S

Sambody

Guest
13/4/10
4
0
0
39
Ha Noi
không đâu. bạn chỉ được kê khai giảm trừ cho chính bạn hoặc cho chồng bạn thôi. trường hợp thứ hai là bạn có thể chia đôi số người phụ thuộc VD: ( bạn có 2 con ) bạn 1 người chồng bạn 1 người. Chứ không được kê khai cho cả hai vợ chồng đâu.

T

TIENDUNG08

Guest
20/1/10
3
0
0
TPHCM
các bạn cho minh hỏi. cty mình nhỏ chỉ có 4 người, mà không ai có thu nhập đến 4tr , cty không đăng ký lao động cũng không nộp BHXH, BHYT , và cũng không đăng ký mã số thuế TNCN cho từng người, vậy mình có phải nộp tờ khai quyết toán thuế TNCN không , nếu làm thì điền như thế nào trên tờ khai , mình mới làm kế toán nên không rành lắm, bạn nào biết chỉ giúp mình với nha, cám ơn nhiều

C

Camquyt

Sơ cấp
13/4/10
5
0
0
Hanoi
Nghe các bác nói mà em thấy phức tạp quá. Tóm lại theo em hiểu việc quyết toán thuế TNCN năm 2009 thế này có đúng ko ạ:
1. Tổ chức chi trả làm hồ sơ quyết toán theo đúng bảng lương đã chi trả tại cơ quan mình.
2. Nếu cá nhân phải nộp thuế thì cá nhân phải tự làm thêm hồ sơ qtoán cho mình hoặc uỷ quyền cho cơ quan chi trả làm thay nếu chỉ nhận lương tại một đơn vị
3.Nếu cá nhân phải nộp thuế thì cá nhân phải tự làm thêm hồ sơ qtoán cho mình hoặc uỷ quyền cho cơ quan chi trả làm thay tại đơn vị có đăng ký giảm trừ gia cảnh nếu cá nhân nhận lương từ 2 đơn vị trở lên.
4. Nếu cá nhân nhận lưong tại nhiều nơi nhưng nếu tổng lương các nơi trừ đi phần giảm trừ vẫn trong diện ko phải nộp thuế thì ko phải làm hồ sơ qtoán mà chỉ có đơn vị nơi cá nhân đăng ký giảm trừ phải làm hồ sơ qtoán như bình thường. ( nói tóm lại nếu cá nhân ko phải nộp thuế thì ko phải làm hồ sơ)

C

Camquyt

Sơ cấp
13/4/10
5
0
0
Hanoi
À quên, các bác cho em hỏi tiếp với: nếu nhận lương tại vài nơi nhưng chưa đăng ký giảm trừ gia cảnh thì bây giờ làm được ko hoặc gửi kèm những giấy tờ chứgn minh ( như giấy ksinh của con, hộ khẩu....) vào hồ sơ qtoán trong trường hợp tổng lương trừ đi phần giảm trừ thì vẫn ko phải nộp thuế được không hay làm thế nào?
P/S: em cứ tưởng vài tháng nữa mới phải qtoán ai dè cuối tháng này hết hạn rồi.
Bác nào đã làm qtoán rồi tỏ tường vấn đề này cho em biết với em xin cám ơn nhiều.

C

cheerup

Sơ cấp
1/4/10
9
0
1
hn
khai TNCN theo quý 2010

e mới vào nghề nên chưa biết nhìu, các bác júp e với:
Năm 2010 e chưa quyết toán thuế TNCN quý 1/2010, e cứ nghĩ là chỉ quyết toán TNCN năm 2009 thôi, bj jờ e fải làm thế nào? và chịu phạt ntn? công ty e chỉ có 2 thành viên là có mức thu nhập chịu thuế):005:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA