ưu đãi về thuế

• Thread starter buonringric
  • Ngày gửi
B

buonringric

Guest
4/4/08
44
1
6
Ha Noi
Mọi người cho em hỏi. Công ty em đang hoạt động trên địa bàn Hà Nội bây giờ thành lập chi nhánh và xây dựng nhà máy tại tỉnh Hưng Yên và đã được cấp MST chi nhánh, đăng ký hạch toán phụ thuộc. Vậy cho em hỏi là khi mình đầu tư xây dựng nhà máy tại một tỉnh khác mình có được hưởng chế độ miễn, giảm thuế TNDN, và nếu có thì được hưởng trong bao nhiêu năm? và chế độ sổ sách thế nào?
Thuế GTGT- nếu viết hoá đơn từ chi nhánh thì đầu vào sx cũng viết hoá đơn về chi nhánh ạ? Và khi kê khai hàng tháng vẫn nộp về chi cục thuế Hưng Yên hay nộp chung về Hà Nội ( em đăng ký hạch toán phụ thuộc)
Vấn đề này em hiểu mông lung quá nên mong mọi người giúp

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mọi người cho em hỏi. Công ty em đang hoạt động trên địa bàn Hà Nội bây giờ thành lập chi nhánh và xây dựng nhà máy tại tỉnh Hưng Yên và đã được cấp MST chi nhánh, đăng ký hạch toán phụ thuộc. Vậy cho em hỏi là khi mình đầu tư xây dựng nhà máy tại một tỉnh khác mình có được hưởng chế độ miễn, giảm thuế TNDN, và nếu có thì được hưởng trong bao nhiêu năm? và chế độ sổ sách thế nào?
Thuế GTGT- nếu viết hoá đơn từ chi nhánh thì đầu vào sx cũng viết hoá đơn về chi nhánh ạ? Và khi kê khai hàng tháng vẫn nộp về chi cục thuế Hưng Yên hay nộp chung về Hà Nội ( em đăng ký hạch toán phụ thuộc)
Vấn đề này em hiểu mông lung quá nên mong mọi người giúp

1.Thuế TNDN: Trường hợp của Cty bạn không thuộc diện được hưởng ưu đãi thuế TNDN vì các lý do sau:

Theo Nghị định số 124/2008/NĐ-CP, tại phần Phục lục:
DANH MỤC ĐỊA BÀN ƯU ĐÃI THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP
(Ban hành kèm theo Nghị định số 124/2008/NĐ-CP ngày 11 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ)
trong 54 tỉnh thành thuộc danh mục: không có Hưng Yên !

Nói thêm :
Tại Điểm 2, Mục I, Phần H thông tư 130/2008/BTC:
2.2. Doanh nghiệp thành lập mới từ dự án đầu tư được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp là doanh nghiệp đăng ký kinh doanh doanh lần đầu, trừ các trường hợp sau:
a) Doanh nghiệp thành lập trong các trường hợp chia, tách, sáp nhập, hợp nhất theo quy định của pháp luật;
=> việc lập CN thì không phải là ĐKKD lần đầu đối với Cty.

2.Thuế GTGT:
- Đầu vào sx viết hoá đơn về chi nhánh hay Cty đều được, nếu viết về Cty thì trên hoá đơn Y/c người bán ghi thêm "giao hàng tại Chi nhánh..." trường hợp này nên có thêm LDDNB.
-Khi kê khai thuế GTGT hàng tháng thì nộp tại Chi cục thuế Hưng Yên.

Sửa lần cuối:
B

buonringric

Guest
4/4/08
44
1
6
Ha Noi
1.Thuế TNDN: Trường hợp của Cty bạn không thuộc diện được hưởng ưu đãi thuế TNDN vì các lý do sau:

Theo Nghị định số 124/2008/NĐ-CP, tại phần Phục lục:

trong 54 tỉnh thành thuộc danh mục: không có Hưng Yên !

Nói thêm :

=> việc lập CN thì không phải là ĐKKD lần đầu đối với Cty.

2.Thuế GTGT:
- Đầu vào sx viết hoá đơn về chi nhánh hay Cty đều được, nếu viết về Cty thì trên hoá đơn Y/c người bán ghi thêm "giao hàng tại Chi nhánh..." trường hợp này nên có thêm LDDNB.
-Khi kê khai thuế GTGT hàng tháng thì nộp tại Chi cục thuế Hưng Yên.
Cho em hỏi : thế diều 36 thì sao ạ ? Bên em xây dựng nhà máy, lắp đặt dây chuyền sx
Điều 36 :Cơ sở kinh doanh đang hoạt động có đầu tư xây dựng dây chuyền sản xuất mới, mở rộng quy mô, đổi mới công nghệ, cải thiện môi trường sinh thái, nâng cao năng lực sản xuất thì được miễn, giảm thuế cho phần thu nhập tăng thêm do đầu tư này mang lại như sau:
1. Được miễn 01 năm và giảm 50% số thuế phải nộp cho 02 năm tiếp theo đối với dự án đầu tư lắp đặt dây chuyền sản xuất mới không thuộc ngành nghề, lĩnh vực, địa bàn khuyến khích đầu tư quy định tại Danh mục lĩnh vực ưu đãi đầu tư, Danh mục lĩnh vực đặc biệt ưu đãi đầu tư, Danh mục địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn và Danh mục địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cho em hỏi : thế diều 36 thì sao ạ ? Bên em xây dựng nhà máy, lắp đặt dây chuyền sx
Điều 36 :Cơ sở kinh doanh đang hoạt động có đầu tư xây dựng dây chuyền sản xuất mới, mở rộng quy mô, đổi mới công nghệ, cải thiện môi trường sinh thái, nâng cao năng lực sản xuất thì được miễn, giảm thuế cho phần thu nhập tăng thêm do đầu tư này mang lại như sau:
1. Được miễn 01 năm và giảm 50% số thuế phải nộp cho 02 năm tiếp theo đối với dự án đầu tư lắp đặt dây chuyền sản xuất mới không thuộc ngành nghề, lĩnh vực, địa bàn khuyến khích đầu tư quy định tại Danh mục lĩnh vực ưu đãi đầu tư, Danh mục lĩnh vực đặc biệt ưu đãi đầu tư, Danh mục địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn và Danh mục địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Giúp nhau chút nhe bạn : điều 36.... thuộc văn bản nào... bạn nói rõ để tiện trao đổi.
Tại Nghị địng 124/2008: không có.
Tại Nghị định 108 /2006/NĐ-CP: không phải.

B

buonringric

Guest
4/4/08
44
1
6
Ha Noi
Giúp nhau chút nhe bạn : điều 36.... thuộc văn bản nào... bạn nói rõ để tiện trao đổi.
Tại Nghị địng 124/2008: không có.
Tại Nghị định 108 /2006/NĐ-CP: không phải.

Sory anh ( hay chị ạ ) em mở cái danh mục nghị định 124/2008 nhưng thế nào mà em lại bấm bào nghị định 24/2007 cạnh đó . Cái này cũ quá rồi nhỉ? :015:.
Để chắc hơn có lẽ em nên làm công văn gửi chi cục thuế VG Hưng Yên nhỉ vì sếp em cứ bảo là có ưu đãi.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Sory anh ( hay chị ạ ) em mở cái danh mục nghị định 124/2008 nhưng thế nào mà em lại bấm bào nghị định 24/2007 cạnh đó . Cái này cũ quá rồi nhỉ? :015:.
Để chắc hơn có lẽ em nên làm công văn gửi chi cục thuế VG Hưng Yên nhỉ vì sếp em cứ bảo là có ưu đãi.

Thông tư 130/2008/BTC
Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp số 14/2008/QH12 và hướng dẫn thi hành Nghị định số 124/2008/NĐ-CP ngày 11 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp
6. Doanh nghiệp đang hoạt động từ năm 2009 có dự án đầu tư xây dựng dây chuyền sản xuất mới, mở rộng quy mô, đổi mới công nghệ, cải thiện môi trường sinh thái, nâng cao năng lực sản xuất thì phần thu nhập từ dự án đầu tư này sẽ không được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp. Các dự án đầu tư trước năm 2009 đang được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp (theo diện ưu đãi đầu tư mở rộng) thì tiếp tục được hưởng ưu đãi cho thời gian còn lại và phần thu nhập tăng thêm của các dự án đầu tư mở rộng đang áp dụng thuế suất 28% được chuyển sang áp dụng thuế suất 25% .
Doanh nghiệp có dự án đầu tư mở rộng sản xuất đến ngày 31 tháng 12 năm 2008 đang đầu tư xây dựng dở dang và trong năm 2009 hoàn thành đi vào sản xuất, kinh doanh thì tiếp tục được hưởng thời gian miễn giảm thuế thu nhập doanh nghiệp đối với phần thu nhập tăng thêm từ dự án đầu tư mở rộng mang lại theo Thông tư số 134/2007/TT-BTC; phần thu nhập tăng thêm của dự án này áp dụng thuế suất 25% và thời gian miễn giảm thuế thu nhập doanh nghiệp đối với phần thu nhập tăng thêm tính từ năm 2009 dự án đi vào sản xuất, kinh doanh.
Doanh nghiệp phải có thông báo với cơ quan thuế các dự án đầu tư mở rộng sản xuất đang đầu tư xây dựng dở dang khi nộp tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp của kỳ tính thuế năm 2008

Đúng rồi bạn ơi, có CV hỏi thuế là tốt nhất để chứng minh (vì sếp nói không lẽ ....cải lại)
Ở đây chúng ta chỉ trao đổi để học hỏi lẫn nhau về kiến thức về kinh nghiệm... thui.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA