Kê khai bổ sung BC thuế

• Thread starter Opalt
  • Ngày gửi
O

Opalt

Sơ cấp
27/2/10
12
0
1
Hà Nội
Tháng 12 t làm BC thuế sai mất chỉ tiêu Số thuế GTGT đc khấu trừ kì trc chuyển sang (chỉ tiêu 11), mà tháng 12 tớ đi nộp BC + tiền thuế rồi, tháng 1 tớ cũng nộp BC thuế + tiền thuế rồi. T cũng đi hỏi rồi, nhưng t chẳng hiểu mọi người nói gì lắm, đại khái bây giờ t phải làm bản đúng cho tháng 12, bản 01/KHBS thì phải nhưng đó là kê cho tháng mấy vậy? Và t phải làm gì? Có thể hướng dẫn chi tiết cho t về cách lập bảng kê khai bổ sung ko?, t ko hiểu phần mền này lắm. Rất mong cả nhà giúp đỡ!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
S

skimoct

Guest
5/2/10
1
0
0
41
Đồng nai
Đúng rồi bây giờ bạn phải lập BC kê khai bổ sung thôi. ví dụ tháng 02/2010 bạn kê khai bổ sung cho tháng 11/2009 thì ở cột kỳ tính thuế bạn đánh là tháng 11/2009, ngày kê khai là tháng 02/2010

secre

secre

Trung cấp
8/5/09
95
1
0
Nghệ an- TPHCM
Tháng 12 t làm BC thuế sai mất chỉ tiêu Số thuế GTGT đc khấu trừ kì trc chuyển sang (chỉ tiêu 11), mà tháng 12 tớ đi nộp BC + tiền thuế rồi, tháng 1 tớ cũng nộp BC thuế + tiền thuế rồi. T cũng đi hỏi rồi, nhưng t chẳng hiểu mọi người nói gì lắm, đại khái bây giờ t phải làm bản đúng cho tháng 12, bản 01/KBS và thì phải nhưng đó là kê cho tháng mấy vậy? Và t phải làm gì? Có thể hướng dẫn chi tiết cho t về cách lập bảng kê khai bổ sung ko?, t ko hiểu phần mền này lắm. Rất mong cả nhà giúp đỡ!
Vào phần mềm hỗ trợ kê khai thuế ->Khai bổ sung ->Mẫu 01/KBS->Tờ khai GTGT khấu trừ. Rồi chọn tháng. Ở đây bạn làm sai 2 tháng nên phải khai điều chỉnh cho 2 tháng (có nghĩa làm 2 bản đó).
Tờ khai này làm cho đúng. Ở tờ giải trình thì sẽ khai số thuế phải nộp tăng lên hay giảm đi đồng thời nêu lý do kê khai điều chỉnh và các tài liệu kèm theo (ở đây bạn phô tô tờ khai thuế mà bạn đã nộp đính kèm tờ khai đó).
Nếu số thuế phải nộp tăng lên so với số bạn đã nộp thì đi nộp bổ sung + tiền phạt nộp chậm.

hoang hon mau tim

hoang hon mau tim

Trung cấp
17/11/09
70
1
0
Q1, HCM
Tháng 12 t làm BC thuế sai mất chỉ tiêu Số thuế GTGT đc khấu trừ kì trc chuyển sang (chỉ tiêu 11), mà tháng 12 tớ đi nộp BC + tiền thuế rồi, tháng 1 tớ cũng nộp BC thuế + tiền thuế rồi. T cũng đi hỏi rồi, nhưng t chẳng hiểu mọi người nói gì lắm, đại khái bây giờ t phải làm bản đúng cho tháng 12, bản 01/KBS và thì phải nhưng đó là kê cho tháng mấy vậy? Và t phải làm gì? Có thể hướng dẫn chi tiết cho t về cách lập bảng kê khai bổ sung ko?, t ko hiểu phần mền này lắm. Rất mong cả nhà giúp đỡ!

Kê khai sai tháng mấy thì bạn phải điều chỉnh bổ sung vào kỳ đó. Ví dụ sai tháng 12 thì kê khai tháng 12.
Bạn ko nói rõ sai chỉ tiêu 11 là như thế nào: tăng hay giảm số thuế khấu trừ. Nhưng làm điều chỉnh như sau:
Vao phần mềm HTKK-->Khai bổ sung-->Mẫu 01/KBS--> Chọn loại tờ khai của cty bạn kê khai, kỳ tính thuế( sai tháng 12/2009 thì ghi vô tháng 12/2009): Nó có 2 chỉ tiêu: I và II, nếu bạn kê khai sai làm tăng số thuế phải nộp thì chọn:
I) - Mã số chỉ tiêu-->11(Thuế gtgt còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang)
- Số đã kê khai:( số này là kê khai sai ở tháng 12)
- Số điều chỉnh: kê số tiền điều chỉnh đúng.
Rồi nộp chậm ngày nào đi nộp phat ngày đó ( cái này chắc bạn cũng biết)
Nội dung giải thích: điều chỉnh tăng hoặc giảm thuế gtgt tháng.... do kế toán kê khai sai..
Chỉ tiêu II giảm số thuế phải nộp. Tương tự...
đi nộp cho cơ quan thuế:

1) photo lại bản kê khai sai
2) Làm lại tờ khai đúng
3) Làm 01/KBS:

Muốn rõ hơn bạn hãy viết số tiền sai và đúng ra, mình hướng dẫn tỉ mỉ hơn.

Thân!

Sửa lần cuối:
O

Opalt

Sơ cấp
27/2/10
12
0
1
Hà Nội
Tớ thấy chị quản lý bảo t điều chỉnh trong BC thuế tháng 2 ấy, nhưng chỗ làm thế nào t cũng ko hiểu lắm. Mà hình như chị ấy bảo t là làm bản kê khai bổ sung và điều chỉnh trong tháng 2 hay sao í, nhưng cụ thể làm như thế nào thì t chụi.

O

Opalt

Sơ cấp
27/2/10
12
0
1
Hà Nội
HAHA, cám ơn bạn nhùi nhé, t khai thiếu thuế thuế đc khấu trừ, Đ=11, S=10 đ bạn.
:1luvu:

hoang hon mau tim

hoang hon mau tim

Trung cấp
17/11/09
70
1
0
Q1, HCM
Tớ thấy chị quản lý bảo t điều chỉnh trong BC thuế tháng 2 ấy, nhưng chỗ làm thế nào t cũng ko hiểu lắm. Mà hình như chị ấy bảo t là làm bản kê khai bổ sung và điều chỉnh trong tháng 2 hay sao í, nhưng cụ thể làm như thế nào thì t chụi.

Chịu thì lo mà tìm tòi làm đi chứ, điều chỉnh để nộp trong tháng 2 đó ạ. Bạn có fax ko? mình gửi mẫu qua cho bạn xem mà làm. Hoặc viết số thuế sai ra đi để mình hướng dẫn cách làm cho. Nói hoài ko chịu viết ra mà cứ rên là làm ko được, khổ quá cơ........

O

Opalt

Sơ cấp
27/2/10
12
0
1
Hà Nội
Hehe, bạn đừng mắng mình, mình chạy long xòng xọc mấy ngày nay rồi đó, chắc tại mình cù lần wa nên ko hiểu mọi người nói gì. Chỉ tiêu 43 ( thuế GTGT còn đc khấu trừ chuyển kì sau) của tháng 11 là 11tr, chỉ tiêu 11 ( thuế GTGT còn đc khấu trừ kì trc chuyển sang) của tháng 12 là 10tr. T làm HTKK tại 2 máy nên kiểm tra ko kĩ dẫn đến sai sót.

hoang hon mau tim

hoang hon mau tim

Trung cấp
17/11/09
70
1
0
Q1, HCM
Hehe, bạn đừng mắng mình, mình chạy long xòng xọc mấy ngày nay rồi đó, chắc tại mình cù lần wa nên ko hiểu mọi người nói gì. Chỉ tiêu 43 ( thuế GTGT còn đc khấu trừ chuyển kì sau) của tháng 11 là 11tr, chỉ tiêu 11 ( thuế GTGT còn đc khấu trừ kì trc chuyển sang) của tháng 12 là 10tr. T làm HTKK tại 2 máy nên kiểm tra ko kĩ dẫn đến sai sót.

CHo mình luôn cả số thuế khấu trừ kỳ này tháng 12. mình làm cho bạn rồi gửi qua email. Cho email luôn nha

O

Opalt

Sơ cấp
27/2/10
12
0
1
Hà Nội
tháng 12 t đi nộp thuế rồi, tháng 1 t cũng đi nộp thuế rồi, t gửi cho bạn file kết xuất của tờ khai thuế tháng 11, 12, 1 bạn cho tớ nick hoặc mail đi.

hoang hon mau tim

hoang hon mau tim

Trung cấp
17/11/09
70
1
0
Q1, HCM
tháng 12 t đi nộp thuế rồi, tháng 1 t cũng đi nộp thuế rồi, t gửi cho bạn file kết xuất của tờ khai thuế tháng 11, 12, 1 bạn cho tớ nick hoặc mail đi.

khổ ghê, giờ máy ko xài được yahoo, email. Bạn gửi vào email là:
huy_hoang211@yahoo.com nhé!

A

ATcomm

Trung cấp
25/1/07
71
0
6
Hà Nội
webtamsu.com
Mình cũng đang đau đầu với vấn đề này đây. Tháng 7/09 mình không chuyển số thuế còn được KT kỳ trước sang nên tháng này làm kê khai bổ sung. Vậy mà đi nộp tờ khai ko được nhận, còn bị các bác ấy yêu cầu nộp phạt 1.1tr. Mình thấy vô lý vì điều chỉnh của mình không làm ảnh hưởng đến số thuế phải nộp nên không nộp vì thế tờ khai tháng này của tớ chưa nộp được.

K

kimthoadt

Sơ cấp
16/3/10
26
0
1
Hà Nội
Các bạn ơi cho mình hỏi: T11 cty mình được khấu trừ 10tr của T10 chuyển sang. Ở chỉ tiêu (40) Thuế GTGT phải nộp trong kỳ đã khấu trừ 10tr ở chỉ tiêu (11) rồi. Nhưng ở chỉ tiêu (23) Tổng số thuế được khấu trừ kỳ này bạn KT trước đã công thêm 10tr ở chỉ tiêu (11) này vào. Thế là số thuế phải nộp trong T11 đáng ra là 95tr thì bạn ấy làm còn 85tr tức là thiếu 10tr. T12 cty mình còn đc khấu trừ thuế sang T1/2010 là 12tr. Mình mới vaò cty làm từ T1/2010 nên ko rõ. Giờ mình làm bảng khai bổ sung theo mẫu 01/KHBS đúng ko? Nhưng ở phần kỳ tính thuế mình chọn là tháng 11/2009 thì nó đều báo lỗi là ko tồn tại tờ khai này ko kỳ tính thuế trên? Vậy mình phải làm bảng điều chỉnh tn và làm mấy tháng? Bọn mình có phảỉ nộp phạt ko???

Sửa lần cuối:
K

kimthoadt

Sơ cấp
16/3/10
26
0
1
Hà Nội
Kê khai bổ sung, điều chỉnh thuế GTGT???

Các bạn ơi cho mình hỏi: T11 cty mình được khấu trừ 10tr của T10 chuyển sang. Ở chỉ tiêu (40) Thuế GTGT phải nộp trong kỳ đã khấu trừ 10tr ở chỉ tiêu (11) rồi. Nhưng ở chỉ tiêu (23) Tổng số thuế được khấu trừ kỳ này bạn KT trước đã công thêm 10tr ở chỉ tiêu (11) này vào. Thế là số thuế phải nộp trong T11 đáng ra là 95tr thì bạn ấy làm còn 85tr tức là thiếu 10tr. T12 cty mình còn đc khấu trừ thuế sang T1/2010 là 12tr. Mình mới vaò cty làm từ T1/2010 nên ko rõ. Giờ mình làm bảng khai bổ sung theo mẫu 01/KHBS đúng ko? Nhưng ở phần kỳ tính thuế mình chọn là tháng 11/2009 thì nó đều báo lỗi là ko tồn tại tờ khai này ko kỳ tính thuế trên? Vậy mình phải làm bảng điều chỉnh tn và làm mấy tháng? Bọn mình có phảỉ nộp phạt ko???
15-03-2010 10:43

T

talacuopbienha

Guest
20/2/09
2
0
0
talacuopbienha
Bạn phải làm bảng giải trình khai bổ sung theo mẫu 01/KHBS là đúng rồi
bạn vào Khai bổ sung - chọn tại kỳ tính thuế: tháng phải khai bổ sung ( cụ thể trong TH của bạn là: 11/2009), nếu trong phần HTKK thuế của bạn báo lỗi là ko tồn tại tờ khai này thì bạn phải kiểm tra lại xem trong HTKK của bạn có tồn tại tờ khai của kỳ tính thuế tháng 11/2009 ko, nếu bạn kế toán trước ko làm vào HTKK thì bạn phải quay lại tờ khai của kỳ tính thuế tháng 11/2009 để nhập lại tờ khai chính thức: vào Thuế GTGT - tờ khai GTGT khấu trừ (01/GTGT) chọn kỳ tính thuế tháng 11 năm 2009 để nhập lại tờ khai, sau khi nhập và ghi dữ liệu thành công thì bạn mới làm tờ khai điều chỉnh bổ sung 01/KHBS cho kỳ tính thuế tháng 11/2009 được (bạn phải nhập TK tháng 11/2009 theo đúng số liệu TK mà bạn đã đi nộp ở cơ quan thuế ấy )
Bạn làm giải trình bổ sung theo mẫu 01/KHBS cho tháng 11/2009 thôi bạn làm như dưới đây nhé (trường hợp này của bạn thì chắc chắn phải nộp phạt cho số tiền kê khai thiếu rồi)
Trong bản giải trình 01/KHBS:
Chỉ tiêu điều chỉnh tăng số thuế phải nộp chọn: Tổng số thuế GTGT được khấu trừ kỳ này
Mã số chỉ tiêu: 23
Số đã kê khai:Là số thuế đã kê khai trên chỉ tiêu 23 của TK thuế GTGT tháng 11/2009
Số điều chỉnh: Là số thuế GTGT được khấu trừ đúng của kỳ kê khai tháng 11/2009
Chênh lệch giữa số điều chỉnh với số đã kê khai: 10.000.000
Số tiền chận nộp sẽ được tính theo công thức: 10.000.000 x số ngày chậm nộp x 0,05%
Còn việc bạn nói trong tháng 12/2009 bạn còn được khấu trừ chuyển sang tháng 01/2010 là 12 tr thì ko ảnh hưởng gì đến số thuế bạn phải điều chỉnh trong tháng 11/2009 đâu ( nguyên tắc điều chỉnh của khai bổ sung là sai tại tháng nào thì điều chỉnh trong tháng đó)

N

NGOCHIEU0420

Guest
18/9/09
1
0
0
BÌNH DƯƠNG
Nộp thuế gtgt

Có anh chị nào biết về luật thuế chỉ em với, cty em mới mở chi nhánh được 6 tháng, trong 6 tháng đó ko phải nộp thuế vì được khấu trừ, nhưng tháng này thì đã hết khấu trừ, chi nhánh lại khai thuế phụ thuộc vào cty chính, chi nhánh hàng tháng nộp tờ khai ở tỉnh đồng nai, còn tờ khai thuế hàng quý do cty chính nộp tại bình dương, vậy tháng nay khi hết khấu trừ thì khi nộp tờ khai tháng có phải nộp số tiền thuế theo tờ khai ở tỉnh đồng nai ko ạh? hay ở cty chính nộp, bên chi nhánh chỉ nộp tờ khai thôi?

P

phuongdy2

Trung cấp
26/7/07
89
0
6
40
viet nam
Bạn ơi tớ kê khai BCT đầu vào T8 và 9/2010 vào mục hh đầu ra chịu thuế (đáng lẽ ra là hh đầu ra ko chịu thuế) nên thuế GTGT tháng 8 va 9 duoc ktru. Nhưng bên mình chỉ có DT hàng hoá ko chịu thuế thôi thì VAT đầu vào sẽ không được ktru nữa đúng không? Giờ mình phải làm sao để kê khai lại BCT tháng 8 và 9 vào mục hh đầu vào phục vụ cho hh đầu ra không chịu thuế?Giúp mình với!!!!

P

phuongdy2

Trung cấp
26/7/07
89
0
6
40
viet nam
Chịu thì lo mà tìm tòi làm đi chứ, điều chỉnh để nộp trong tháng 2 đó ạ. Bạn có fax ko? mình gửi mẫu qua cho bạn xem mà làm. Hoặc viết số thuế sai ra đi để mình hướng dẫn cách làm cho. Nói hoài ko chịu viết ra mà cứ rên là làm ko được, khổ quá cơ........
Bạn ơi tớ kê khai BCT đầu vào T8 và 9/2010 vào mục hh đầu ra chịu thuế (đáng lẽ ra là hh đầu ra ko chịu thuế) nên thuế GTGT tháng 8 va 9 duoc ktru. Nhưng bên mình chỉ có DT hàng hoá ko chịu thuế thôi thì VAT đầu vào sẽ không được ktru nữa đúng không? Giờ mình phải làm sao để kê khai lại BCT tháng 8 và 9 vào mục hh đầu vào phục vụ cho hh đầu ra không chịu thuế?Giúp mình với!!!!

P

phuongdy2

Trung cấp
26/7/07
89
0
6
40
viet nam
Kê khai sai tháng mấy thì bạn phải điều chỉnh bổ sung vào kỳ đó. Ví dụ sai tháng 12 thì kê khai tháng 12.
Bạn ko nói rõ sai chỉ tiêu 11 là như thế nào: tăng hay giảm số thuế khấu trừ. Nhưng làm điều chỉnh như sau:
Vao phần mềm HTKK-->Khai bổ sung-->Mẫu 01/KBS--> Chọn loại tờ khai của cty bạn kê khai, kỳ tính thuế( sai tháng 12/2009 thì ghi vô tháng 12/2009): Nó có 2 chỉ tiêu: I và II, nếu bạn kê khai sai làm tăng số thuế phải nộp thì chọn:
I) - Mã số chỉ tiêu-->11(Thuế gtgt còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang)
- Số đã kê khai:( số này là kê khai sai ở tháng 12)
- Số điều chỉnh: kê số tiền điều chỉnh đúng.
Rồi nộp chậm ngày nào đi nộp phat ngày đó ( cái này chắc bạn cũng biết)
Nội dung giải thích: điều chỉnh tăng hoặc giảm thuế gtgt tháng.... do kế toán kê khai sai..
Chỉ tiêu II giảm số thuế phải nộp. Tương tự...
đi nộp cho cơ quan thuế:

1) photo lại bản kê khai sai
2) Làm lại tờ khai đúng
3) Làm 01/KBS:

Muốn rõ hơn bạn hãy viết số tiền sai và đúng ra, mình hướng dẫn tỉ mỉ hơn.

Thân!

P

phuongdy2

Trung cấp
26/7/07
89
0
6
40
viet nam
Bạn ơi cty mình kinh doanh hàng chiu thue va ko chịu thuế nhưng giờ chỉ phát sinh hàng ko chịu thuế thôi
1. Tháng 8/2010 mình kê khai hh mua vào dùng cho hh đầu ra chịu thuế là 620.000 đ
2. Tháng 9/2010 cũng kê khai hh mua vào dùng cho hh đầu ra chịu thuế là 210.000 đ
3. Giờ T11/2010 và mình chuẩn bị kê khai BCT tháng 10/2010. Mình phải điều chỉnh thế nào cho T8 va 9 kê nhầm vào hàng mua vào dùng cho hh đầu ra chịu thuế (thực chất là hh này phục vụ cho đầu ra không chịu thuế) Minh mới vào nghề mong bạn giúp đỡ. Nếu có thể được bạn gửi giùm mình vào email: bienxanh2819@yahoo.com nhé. Thanks bạn, ngàn lần thanks bạn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA