Ghi sổ nguồn vốn KD

• Thread starter changnd
  • Ngày gửi
C

changnd

Trung cấp
1/9/08
71
0
6
47
Hà Nội
Xin chào tất cả mọi người.
Công ty tôi vừa thành lập cty CP VĐL 15tỷ, gồm 3 cổ đông góp vốn.
Trong đó: Cty mẹ góp 60%CP, cty con 30% và đứng tên, chịu sự giàng buộc của cty mẹ về thực hiện kế hoạch KD ..., Hợp nhất BCTC.
Vậy bây giờ tôi phải lập sổ sách như thế nào? Thực ra lâu nay tôi chỉ làm KT viên, chưa phải làm từ A-Z bao giờ. Mong mọi người chỉ giúp.Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Như vậy sẽ có ít nhất là 4 thực thể:
- công ty cổ phần (CTCP)
- công ty mẹ (60% cổ phần trực tiếp cuả CTCP)
- công ty con (30% cổ phần trực tiếp cuả CTCP)
- cổ đông thiểu số (10% cổ phần trực tiếp cuả CTCP)

Với cty mẹ, đầu tư vào CTCP xem là đầu tư vào 1 cty con nữa, sừ dụng TK221.
Với cty con, đầu tư vào CTCP xem là đầu tư vào cty liên kết, sử dụng TK223.
Với cổ đông thiểu số, tuỳ theo cá nhân hay pháp nhân góp vốn mà có yêu cầu hạch toán cụ thể.
Với CTCP, đây là vốn góp cuả bản thân cty mình, sử dụng TK411.

Cty mẹ cần sử dụng BCTC cuả các cty con cuả mình để lập BCTC hợp nhất.
Bản thân CTCP vì chưa có đầu tư nào khác sẽ chỉ làm BCTC độc lập cuả đơn vị mình.

L

linh206us

Trung cấp
1/6/09
68
1
0
hai phong
Cho mình hỏi với công ty của mình cũng là cty Cp gồm 3 thành viên góp vốn.Trong đó vốn điều lệ cty là 8tỷ.Mình chưa có kinh nghiệm làm BCTC vừa rồi nộp BCTC mình để nguồn vốn là 8tỷ theo vốn điều lệ cty nhưng giờ có người bảo với GĐ mình sao lại để vốn cao thế vay tiền NH làm ăn thì phần trả lãi vay ko đc tính làm chi phí đâu.GĐ bảo mình làm lại BCTC thay thế để xuống 2.5tỷ,mà đúng là trên thực tế mình cty cũng chưa góp đủ số vốn đó.Cty mình mới thành lập mà.Theo các bạn mình có nên điều chỉnh lại vốn ko?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cho mình hỏi với công ty của mình cũng là cty Cp gồm 3 thành viên góp vốn.Trong đó vốn điều lệ cty là 8tỷ.Mình chưa có kinh nghiệm làm BCTC vừa rồi nộp BCTC mình để nguồn vốn là 8tỷ theo vốn điều lệ cty nhưng giờ có người bảo với GĐ mình sao lại để vốn cao thế vay tiền NH làm ăn thì phần trả lãi vay ko đc tính làm chi phí đâu.GĐ bảo mình làm lại BCTC thay thế để xuống 2.5tỷ,mà đúng là trên thực tế mình cty cũng chưa góp đủ số vốn đó.Cty mình mới thành lập mà.Theo các bạn mình có nên điều chỉnh lại vốn ko?

1.Theo qui định: vốn đều lệ chưa góp đủ thì chi phí lãi vay vẫn không được công nhận là CP được trừ khi tính TNDN.

2.Việc điều chỉnh vốn không đơn giản chỉ là điều chỉnh trên sổ kế toán hay BC tài chính là xong đâu nhé, việc điều chỉnh vốn điều lệ trước tiên là thay đổi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và được Sở KH-DT phê chuẩn.
Bạn lưu ý: thay đổi vốn điều lệ chỉ được công nhận kể từ ngày Sở KH-DT phê chuẩn và cấp chứng nhận DKKD thay đổi.

=> bạn không thể thay đổi vốn trên BC tài chính niên độ 2009.

L

linh206us

Trung cấp
1/6/09
68
1
0
hai phong
Vậy theo ý bạn thì trên BCTC số vốn mình vẫn phải để nguyên 8tỷ theo vốn điều lệ trên giấy đăng ký kinh doanh đúng ko?Nhưng như vậy tiền mặt tại quỹ quá lớn có làm sao ko?

T

tuankiet2008

Guest
14/1/10
22
0
0
35
Ha noi
Giup em Định khoản nghiệp vụ này với a?

Anh chị cho em hỏi cách định khoản nghiệp vụ này vơi a?
Công ty e thành lập từ 2008 với vốn đầu tư chủ sở hữu: 300 tr đồng.
sang đầu năm 2010 cấp lại Giấy phép đăng ký KD mới có thêm 3 thành viên góp vốn nữa số vốn góp như sau: Anh GĐ cũ: 750tr, anh A:750tr, anh B:750tr, anh C:750tr => Tổng vốn góp trong GĐKý KĐ mới là 3tỷ đồng,
Gời Định khoản thế nào a?
Mong anh chị chỉ giáo.
Em cảm ơn a?
Sửa/Xóa nội dung

L

linh206us

Trung cấp
1/6/09
68
1
0
hai phong
Anh chị cho em hỏi cách định khoản nghiệp vụ này vơi a?
Công ty e thành lập từ 2008 với vốn đầu tư chủ sở hữu: 300 tr đồng.
sang đầu năm 2010 cấp lại Giấy phép đăng ký KD mới có thêm 3 thành viên góp vốn nữa số vốn góp như sau: Anh GĐ cũ: 750tr, anh A:750tr, anh B:750tr, anh C:750tr => Tổng vốn góp trong GĐKý KĐ mới là 3tỷ đồng,
Gời Định khoản thế nào a?
Mong anh chị chỉ giáo.
Em cảm ơn a?
Sửa/Xóa nội dung

Bạn tăng nguồn vốn lên là đc.Tổng hợp thì bạn định khoản Nợ 111(112,211..)/Có 411.Chi tiết thì GĐ cũ Nợ 111,112,211../Có 411:450tr.Anh A: Nợ 111,112,211../Có 411 750tr.Cứ như vậy bạn định khoản thôi.

Q

quangquit

Guest
7/5/08
1
0
0
Hanoi
1.Theo qui định: vốn đều lệ chưa góp đủ thì chi phí lãi vay vẫn không được công nhận là CP được trừ khi tính TNDN.

2.Việc điều chỉnh vốn không đơn giản chỉ là điều chỉnh trên sổ kế toán hay BC tài chính là xong đâu nhé, việc điều chỉnh vốn điều lệ trước tiên là thay đổi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và được Sở KH-DT phê chuẩn.
Bạn lưu ý: thay đổi vốn điều lệ chỉ được công nhận kể từ ngày Sở KH-DT phê chuẩn và cấp chứng nhận DKKD thay đổi.

Mình không hiểu lắm, ở đây chúng ta có thể giữ nguyên vốn điều lệ thôi và điều chỉnh giảm số vốn thực góp của các cổ đông. Vì thực tế các cổ đông vẫn chưa đóng đủ vốn điều lệ. Đây là điều hoàn toàn bình thường mà.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Trường hợp cụ thể của người hỏi:

Mình không hiểu lắm, ở đây chúng ta có thể giữ nguyên vốn điều lệ thôi và điều chỉnh giảm số vốn thực góp của các cổ đông. Vì thực tế các cổ đông vẫn chưa đóng đủ vốn điều lệ. Đây là điều hoàn toàn bình thường mà.
Việc giữ nguyên vốn điều lệ thì đâu có gì đáng bàn ở trường hợp cụ thể của bạn linh206us

Đây là trả lời cho trường hợp cụ thể của bạn ấy:

L

linh206us

Trung cấp
1/6/09
68
1
0
hai phong
Vấn đề bây giờ là trên BCTC mình phải ghi nhận số vốn ntn vừa đúng luật vừa hợp lý đối với cty CP.Trường hợp các doanh nghiệp đăng ký vốn kinh doanh và thực tế góp ko đủ số vốn như đã đăng ký rất nhiều.Mình đã lướt qua hết nhưng mỗi người một ý kiến nên chẳng biết ai đúng ai sai.Như cty mình bây giờ VĐL là 8tỷ nhưng thực tế góp mới có 2,5tỷ thôi.Vậy trên hệ thống BCTC mình sẽ ghi 8tỷ hay là 2,5tỷ.Rất mong các bạn tam mưu giúp mình vấn đề này.Thanks

C

changnd

Trung cấp
1/9/08
71
0
6
47
Hà Nội
Vấn đề bây giờ là trên BCTC mình phải ghi nhận số vốn ntn vừa đúng luật vừa hợp lý đối với cty CP.Trường hợp các doanh nghiệp đăng ký vốn kinh doanh và thực tế góp ko đủ số vốn như đã đăng ký rất nhiều.Mình đã lướt qua hết nhưng mỗi người một ý kiến nên chẳng biết ai đúng ai sai.Như cty mình bây giờ VĐL là 8tỷ nhưng thực tế góp mới có 2,5tỷ thôi.Vậy trên hệ thống BCTC mình sẽ ghi 8tỷ hay là 2,5tỷ.Rất mong các bạn tam mưu giúp mình vấn đề này.Thanks

Đây cũng là câu hỏi mà tôi vẫn chwa giải quyết đc. Hiện giờ tại Cty tôi mới chỉ có 1 thành viên góp vốn đc 1.5tỷ mà sắp hết năm rồi không biết phải làm BCTC thế nào đây. Có ai hiểu rõ vấn đề này hơn thì hãy gỡ rối cho chúng tôi đc nhờ nào?!

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
Theo như mình biết, VĐL ở cty cổ phần thì khi góp vốn trong tờ DKKD sẽ nói rõ góp trong thời gian bao lâu. Nếu chưa hết thời gian đó thì các bạn hạch toán:
KHi đang ký VDL 8ty
Nợ 1388/Có TK 411
KHi thu vốn góp
Nợ 111,112,211...
Có 1388
Như vậy thì giải quyết đc cả sổ quỹ 1111 nếu thu bằng TM, trên BCTC thì vốn điều lệ vẫn là 8tỷ.
TH là cty TNHH thì đơn giản hơn, đó là thời gian góp vốn không giới hạn. Khi nào càn vốn KD thì ta huy động thui
Chúc các ban thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA