Cấp TSCĐ cho chi nhánh

• Thread starter RUOK
  • Ngày gửi
R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
các bác ơi cứu em với. Tình hình là em có một vấn đề như này:
1. Công ty em có một chi nhánh hạch toán độc lập. Trong khi chờ đăng ký kinh doanh dưới chi nhánh thì trên công ty chúng em đã nhập TSCD, xây dựng nhà xưởng cho chi nhánh. Toàn bộ hoá đơn đầu vào đều ghi tên, địa chỉ và MST của cty.
2. Khi hoàn thiện thủ tục thành lập CN thì trên công ty viết hoá đơn GTGT xuất TSCĐ cho CN (điều này đã được cán bộ quản lý thuế đồng ý).
Các bác giúp em cách hạch toán với.
Khi nhập TS em hạch toán là: Nợ TK211
Nợ TK133
Có TK331
Còn xây dựng nhà xưởng thì em hạch toán: Nợ TK241
Nợ TK133
Có TK331
Việc em hạch toán như vậy có đúng không

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vì chi nhánh hạch toán độc lập nên chi nhánh có thể coi công ty là nhà cung cấp, không dây mơ rễ má gì cả.

Cách bạn hạch toán là hạch toán tại chi nhánh. Nếu như vậy thì đúng.

R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
Cám ơn bác Nguyen Tu Anh. Nhưng cách hạch toán như trên là em hạch toán ở trên công ty. Vì ban đầu hoá đơn đầu vào đều ghi hết tên của Công ty. Đến khi chi nhánh hoàn tất thủ tục thành lập thì trên công ty bắt đầu xuất lại hoá đơn cho chi nhánh. Các bác giúp em cách hạch toán ở trên công ty với (em có nên ghi giảm nguồn vốn kinh doanh không)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thì cũng không khác gì nhau cả. Định khoản tương tự, nhưng khi công trình xây dựng đã hoàn thành thì bác phải định khoản thêm nhé: Nợ TK 211/ Có TK 241.

Bác ghi giảm nguồn kinh doanh khi là TSCĐ tự làm, được dùng vào SXKD, hình thành bằng nguồn vốn đầu tư XDCB, qũy đầu tư phát triển, qũy phúc lợi.

Tại vì bác đặt tên bài là "Cấp TSCĐ cho chi nhánh" nên em tưởng bác nói về chi nhánh.

R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
Em muốn hỏi bác là khi em viết hóa đơn xuất TSCD xuống dưới chi nhánh thì em sẽ phải hạch toán như thế nào. Việc em hạch tóan như trên là khi em nhận được hoá đơn đầu vào của người bán.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu chi nhánh hạch toán phụ thuộc và công ty giao vốn cho chi nhánh bằng TSCĐ mới nguyên chưa qua sử dụng thì bạn hạch toán như sau:

Nợ TK 1361 : Giá trị của TSCĐ

Có TK 211 : Nguyên giá TSCĐ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA