cty thành lập tháng 10/2009 có đc làm BCTC gộp với năm 2010 ko?

• Thread starter lienkt222
  • Ngày gửi
lienkt222

lienkt222

Sơ cấp
5/2/10
43
0
0
ha noi
chào cả nhà!
mọi người cho mình hỏi với, cty mình thành lập tháng 10/2009, vạy cty mình làm gộp BCTC với năm 2010 dc? và nếu đc thì đơn xin làm gộp như vậy cần những j? thanks mọi người nhiu nha,

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
chào cả nhà!
mọi người cho mình hỏi với, cty mình thành lập tháng 10/2009, vạy cty mình làm gộp BCTC với năm 2010 dc? và nếu đc thì đơn xin làm gộp như vậy cần những j? thanks mọi người nhiu nha,
Bạn có thể gộp chung với năm 2010 để lập BCTC, bạn có thể hỏi thêm cán bộ thuế đang quản lý đơn vị bạn.

T

Thoa bin

Guest
6/8/09
1
0
0
36
Hai Phong
Công ty mình đang làm cũng mới thành lập tháng 10 năm 2009. Mình có phân vân về việc làm BCTC cho năm 2009, hay làm gộp vào năm 2010. Mình có hỏi cơ quan quản lý thuế, họ nói không được làm gộp. Năm 2009 có lỗ đi chăng nữa thì vẫn phải làm BCTC riêng. Bạn nên đến hỏi cơ quan quản lý thuế của mình cho chắc chắn. Cũng sắp hết tháng 03, sắp hết hạn nộp BCTC năm rùi.
Thân!

A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn
Luật kế toán có nói đấy bạn:
"Điều 13. Kỳ kế toán
1. Kỳ kế toán gồm kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng và được quy định như sau:
a) Kỳ kế toán năm là mười hai tháng, tính từ đầu ngày 01 tháng 01 đến hết ngày 31 tháng 12 năm dương lịch. Đơn vị kế toán có đặc thù riêng về tổ chức, hoạt động được chọn kỳ kế toán năm là mười hai tháng tròn theo năm dương lịch, bắt đầu từ đầu ngày 01 tháng đầu quý này đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý trước năm sau và thông báo cho cơ quan tài chính biết;
b) Kỳ kế toán quý là ba tháng, tính từ đầu ngày 01 tháng đầu quý đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý;
c) Kỳ kế toán tháng là một tháng, tính từ đầu ngày 01 đến hết ngày cuối cùng của tháng.
2. Kỳ kế toán của đơn vị kế toán mới được thành lập được quy định như sau:
a) Kỳ kế toán đầu tiên của doanh nghiệp mới được thành lập tính từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh đến hết ngày cuối cùng của kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này;
b) Kỳ kế toán đầu tiên của đơn vị kế toán khác tính từ ngày có hiệu lực ghi trên quyết định thành lập đến hết ngày cuối cùng của kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này.
3. Đơn vị kế toán khi chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt động hoặc phá sản thì kỳ kế toán cuối cùng tính từ đầu ngày kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này đến hết ngày trước ngày ghi trên quyết định chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt động hoặc phá sản đơn vị kế toán có hiệu lực.
4. Trường hợp kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng có thời gian ngắn hơn chín mươi ngày thì được phép cộng (+) với kỳ kế toán năm tiếp theo hoặc cộng (+) với kỳ kế toán năm trước đó để tính thành một kỳ kế toán năm. Kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng phải ngắn hơn mười lăm tháng."

P

patidzo

Guest
18/1/08
1
0
0
Hà Tây
Cảm ơn aladin rất nhiều nha, tôi cũng đang rất quan tâm đến vấn đề làm BCTC cho cty tôi vì cty cũng mới thành lập giữa tháng 10.

P

phuonganh1987

Sơ cấp
4/2/10
6
0
1
36
Nghe An
Tốt nhất bạn lên hỏi người Quản lý thuế DN mình. Nếu ngại hỏi thì bạn cứ làm báo cáo vẫn tốt hơn, vì sổ sách có mỗi mấy tháng thì cũng nhanh mà.

M

MTTM

Trung cấp
27/6/08
90
1
8
Nơi có một tình yêu
Mình có làm cho 1 cty trong trường hợp như bạn, được làm gộp với điều kiện bạn phải có công văn xin phép với chi cục thuế quản lý.

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
chào cả nhà!

bạn tham khảo mẫu này nhé

Đính kèm

• công văn xin chuyển BCTC qua năm sau.doc
    34 KB · Lượt xem: 74
lienkt222

lienkt222

Sơ cấp
5/2/10
43
0
0
ha noi
em cam on moi nguoi nhiu nhiu,
hom tr e cung nop cong van rui, em cung len hoi phong quan ly, cac a ay noi la dc, em gui cong van rui, nhung jko thay chi cuc noi j, nhu vay la chi cuc dong y dung ko a?
em tinh cung dinh lam BC 2009 nhung vi so sach cua cty em lubng tung wa, em chua tpa hop dc het, nen phai lam gop de cop thoi gian chuan bi ki hon.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA