Nguyên giá TSCĐ điều chuyển nội bộ, Tại sao lại như vậy?!

• Thread starter cloudy84
  • Ngày gửi
C

cloudy84

Guest
21/7/05
21
0
0
HN
Em có 1 vấn đề vẫn thắc mắc mãi muốn hỏi mọi người :

Theo các qui định kt tscđ thì:
Nói chung trong các truờng hợp nguyên giá tscđ hh bao gồm các chi phí liên quan trực tiếp đến việc đưa tài sản đó vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như chi phí lắp đặt chạy thử, vận chuyển...và các chi phí liên quan trực tiếp khác.

Nhưng riêng trong trường hợp điều chuyển nội bộ ( hạch toán phụ thuộc ) lại ko được tính: ng tscđ trong trường hợp này là ng phản ánh ở đơn vị điều chuyển phù hợp với bộ hồ sơ của tscđ đó, các chi phí liên quan đến việc điều chuyển như vận chuyển, lắp đặt chạy thử, chi phí chuyên gia... ko được hạch toán tăng ng tscđ mà phải hạch toán vào chi phí kinh doanh trong kì. Đặc biệt là trong trường hợp điều chuyển tscđ mới hoàn toàn cũng ko được tính!!

Tại sao lại như vậy???

Câu này em vừa bị hỏi thi vấn đáp --> WRONG , ko bị mất điểm nào nhưng vẫn cay cú vì ko trả lời được :wall: ! mong mọi người gỡ gạc lại cho em.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thekingvnloto

Guest
5/8/05
1
0
0
46
vietnam
Ban thu hinh dung truong hop nguoc lai xay ra thi se ra sao: tuc la tat ca nhung chi phi phat sinh do dc von hoa thi 1 DN chang can lam gi, chi can dieu chuyen tai san la khoi tai san trong don vi cu ngay cang to dan, lieu dieu do co hop ly hay khong???

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
thekingvnloto nói:
Ban thu hinh dung truong hop nguoc lai xay ra thi se ra sao: tuc la tat ca nhung chi phi phat sinh do dc von hoa thi 1 DN chang can lam gi, chi can dieu chuyen tai san la khoi tai san trong don vi cu ngay cang to dan, lieu dieu do co hop ly hay khong???
Ban tham khảo link để gõ tiếng việt vào bài trả lời nếu không sẽ bị xoá mặc dù nội dung bài của bạn góp ý xây dựng rất tốt:
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=3412

Mình thấy thekingvnloto nói rất có lý, clody84 à, bạn đã trả lời ntn khi vấn đáp vậy? thường thì những máy móc thiết bị cần lắp đặt chạy thử rất ít khi điều chuyển đi nơi khác mà có chăng là thay đổi người quản lý thôi, và nếu có di chuyển và chạy thử lại v.v... mà bạn lại tính vào nguyên giá nữa thì không ổn thật vì nếu như TSCĐ đó sắp khấu hao hết rồi hoặc đã hết nay lại kéo dài thêm hay tiếp tục khấu hao lại sao.

Các bác lão luyện cũng cho biết thêm về trường hợp này có phải đánh giá lại giá trị TS khi điều chuyển không? E hơi lăn tăn vụ này.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
To Cloudy84,

Vấn đề bạn nêu chỉ áp dụng đ/v những TSCĐ mua sắm, và lưu ý thêm là chỉ những chi phí vận chuyển bốc xếp ban đầu mới được tính vào nguyên giá.

Bạn có thể tham khảo thêm chuẩn mực kế toán TSCĐ.

Thân mến.

Sửa lần cuối:
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Trường hợp điều chuyển này thì lúc trước mình gặp thường xuyên với cty mình, nhiều khi có 1 tài sản thôi trong 1 năm mà lại làm thủ tục điều chuyển đến 4 lần.

Nên đối với trường hợp điều chuyển nội bộ ( với TS đã qua sử dụng) thì tất cả các chi phí liên quan như vận chuyển, lắp đặt mình sẽ đưa vào chi phí trong kỳ chứ không đưa vào nguyên giá TSCĐ.

Còn như bạn nói trường hợp điều chuyển TSCĐ mới hòan tòan chưa qua sử dụng thì mình mới có thể tập hợp tất cả các chi phí vận chuyển, lắp đặt chạy thử, chi phí chuyên gia để làm tăng nguyên giá cho TSCĐ đó.

Một vài ý kiến nhỏ góp ý, các bác khác thì sao ạ!

C

cloudy84

Guest
21/7/05
21
0
0
HN
Mọi người ko hiểu ý của em hỏi rồi, em muốn hỏi Tại sao cơ mà.

Em rất tán thành ý kiến của thekingvnloto
thekingvnloto nói:

Hôm đó em trả lời là do ko đủ điều kiện ghi tăng ng tscd qui định trong chuẩn mực thì thầy bảo là chưa đúng,nhất là trong trường hợp điều chuyển ts mới 100% hình thành từ mua sắm thì ko giải thích như vậy được vì bao giờ ng tscd mua sắm cũng bao gồm các chi phí kia. Chắc phải trả lời như thekingvnloto(oa sao nick của bác dài thế ) mới đúng.

Còn Nhatdieu nói trong công ty của bác điều chuyển ts mới hoàn toàn thì được phép ghi tăng ng ? Theo lời của thầy em thì ko được. Em cũng nghĩ là ko được, lí do thì như trên.

Sửa lần cuối:
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To clouy84

Đúng là trường hợp còn mới 100% đã bao gồm các chi phí kia, nhưng trên thực tế TSCĐ này chưa đưa vào sd. Và phải điều chuyển sang nhà máy khác thì thực sự đây cũng có thể coi là chi phí để hình thành nên TSCĐ cho nhà máy thứ 2 đó được chứ.

Mình cũng chỉ nêu đây là trường hợp cty mình thôi. Và đến khi cuối năm quyết tóan thì vẫn chấp nhận đưa vào NG.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
cloudy84 nói:
Hôm đó em trả lời là do ko đủ điều kiện ghi tăng ng tscd qui định trong chuẩn mực thì thầy bảo là chưa đúng,nhất là trong trường hợp điều chuyển ts mới 100% hình thành từ mua sắm thì ko giải thích như vậy được vì bao giờ ng tscd mua sắm cũng bao gồm các chi phí kia. Chắc phải trả lời như thekingvnloto(oa sao nick của bác dài thế ) mới đúng.
Em đem cả chuẩn mực ra mà thầy còn bảo là không đúng à, thế thì thầy không thực hiện theo chuẩn mực rồi:biggrin:
Theo CM, các khoản chi phí phát sinh sau khi ghi nhận ban đầu nếu không làm tăng lợi ích kinh tế tương lai của TS sẽ không ghi tăng NG TS=> Các khoản vận chuyển, lắp đặt, chuyên gia,.. tại đơn vị nhận điều chuyển đều là những chi phí sau ghi nhận ban đầu và không làm tăng năng lực của TS nên không được htóan tăng NG.
Nhưng đối với TS cty mua về, chưa lắp đặt, chạy thử, chưa thuê chuyên gia mà chuyển cho đơn vị trưc thuộc khác (mới 100%) thì các chi phí này được ghi tăng NG.

Đối với những đơn vị hạch tóan độc lập (xử lý tương tự như đơn vị nhận góp vốn) thì khi nhận TS điều chuyển đến có thể lấy giá trị TS theo bộ hồ sơ theo dõi của đơn vị điều chuyển hoặc đánh giá lại tùy theo yêu cầu của đơn vị nhận điều chuyển (thừờng là do sai lệch nhiều so với giá thị trường). Các khoản vận chuyển, lắp đặt,... ps đơn vị nhận điều chuyển được ghi tăng NG.

Hạch tóan phụ thuộc, TSCD dù có điều chuyển đi đâu cũng thuộc sở hữu của cty. HT độc lập, khi điều chuyển TS sẽ thuộc sở hữu của đơn vị nhận điều chuyển=>sự khác nhau trong cách ghi nhận NG TS điều chuyển.

• Like
Reactions: trungkien47a

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA