Hạch toán giá cước vận tải

• Thread starter thegirl8x
  • Ngày gửi
T

thegirl8x

Sơ cấp
6/5/09
18
0
0
hai duong
Em chào các anh chị!
Công ty em làm đại lý xi măng Cho 1 công ty và kiêm luôn vận chuyển. Cuối tháng em thấy có ghi cước vận tải bộ và cước vận tải thủy vào tờ hóa đơn hàng bán ra. Em vẫn chưa biết hạch toán khoản mục cước vận tải vào đâu cả, em đang phân vân ko biết có phải cho vào giá vốn hay ko/ và cách hạch toán như thế nào? em mới ra trường nên vẫn chưa có kinh nghiệm. Mong các anh chị kế toán giúp em. Em xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Em chào các anh chị!
Công ty em làm đại lý xi măng Cho 1 công ty và kiêm luôn vận chuyển. Cuối tháng em thấy có ghi cước vận tải bộ và cước vận tải thủy vào tờ hóa đơn hàng bán ra. Em vẫn chưa biết hạch toán khoản mục cước vận tải vào đâu cả, em đang phân vân ko biết có phải cho vào giá vốn hay ko/ và cách hạch toán như thế nào? em mới ra trường nên vẫn chưa có kinh nghiệm. Mong các anh chị kế toán giúp em. Em xin chân thành cảm ơn!

Chi phí vận tải bạn có thể hạch toán vào tk 154 để tính giá thành và kc lãi lỗ.

T

thegirl8x

Sơ cấp
6/5/09
18
0
0
hai duong
em cảm ơn anh, anh cho em hỏi vậy mình nhờ công ty khác vận chuyển mà cước vận tải là hóa đơn mua vào thì mình hạch toán vào tk nào ah? anh giúp em với ah?

sunny3108

sunny3108

Trung cấp
12/9/08
87
0
0
39
Hà Nội
em cảm ơn anh, anh cho em hỏi vậy mình nhờ công ty khác vận chuyển mà cước vận tải là hóa đơn mua vào thì mình hạch toán vào tk nào ah? anh giúp em với ah?

Theo mình thì bạn vẫn hạch toán vào TK 154 như bình thường
Khi làm hợp đồng vận chuyển :
Nợ TK 154 : Số tiền chưa thuế
Có TK 331 : Số còn phải thanh toán
Có 141 ( nếu có tạm ứng/ đặt cọc trước tiền xe)

Nhận hoá đơn, thanh toán tiền
Nợ TK 331:
Nợ TK 1331: Thuế GTGT trên HĐ
Có TK 111, 112: Số tiền sau khi trừ tạm ứng
Cuối tháng kết chuyển 154 sang 632 xác định giá vốn

M

maidon

Guest
3/7/09
1
0
0
tay son binh dinh
Hạch toán hàng bán

em ơi các công ty vận tải thường không có hạch tóan GVHB theo lý thuyết em đã học là khi bán hàng phải có hai nghiệp vụ song song nhau
nợ 632/co 156,155,154...
Nợ 111, 131..
có 5111
co 3331

khi làm thực tế tại công ty em chỉ cần hạch tóan hóa đơn bán ra là
Nợ 111, 131..
có 5111
co 3331
các chi phí mua vào trong kỳ
nếu em là doanh nghiệp áp dụng QĐ 48 thì Hóa đơn mua vào
nợ 154
nợ 133
có 111.331...
cuối kỳ KC
nơ 632
có 154
nếu doanh nghiệp áp dụng qđ 15 thì áp dụng giống như học
đưa vào 621, 622, 627
chúc em thành công
:047:

T

thegirl8x

Sơ cấp
6/5/09
18
0
0
hai duong
em cảm ơn các anh chị nhiều ah. em mới ra trường nên vẫn chưa có kinh nghiệm. nếu còn j ko hiểu em sẽ hỏi các anh chị tiếp nhé.

T

thegirl8x

Sơ cấp
6/5/09
18
0
0
hai duong
ah, các anh chị ơi giám đốc vừa giao cho em làm báo cáo thuế tháng mà em chưa biết làm thế nào cả vì em chưa làm bao giờ. em có phần mềm hỗ trợ kê khai thuế 2.1.0 rồi. có anh chị nào có báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì cho em với nhé. và hướng dẫn em cách làm với ah. thời gian nộp báo cáo và cách nộp như thế nào ah?

O

omcaydoitho

Sơ cấp
3/3/10
15
0
0
HN
ah, các anh chị ơi giám đốc vừa giao cho em làm báo cáo thuế tháng mà em chưa biết làm thế nào cả vì em chưa làm bao giờ. em có phần mềm hỗ trợ kê khai thuế 2.1.0 rồi. có anh chị nào có báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì cho em với nhé. và hướng dẫn em cách làm với ah. thời gian nộp báo cáo và cách nộp như thế nào ah?

- Hàng tháng muộn nhất ngày 20 của tháng bạn phải làm và nộp tờ khai thuế GTGT cho hàng hoá dv mua bán của tháng trước/ tờ khai thuế TNCN nếu có phát sinh việc trả lương trên 4 triệu ( nếu dưới 4 triệu thì chỉ cần làm tờ khai theo quý )

- Hàng quý thì trước ngày 30 tháng cuối cùng của quý bạn nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính/ tờ khai thuế TNCN quý

- Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn, mình vừa thấy có trong DD đấy, bạn tìm lại xem, mình ko nhớ rõ ở topic nào, nhưng thấy nhiều nhiều đấy :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA