Bảng cân đối kế toán

• Thread starter trantuhoa
  • Ngày gửi
T

trantuhoa

Guest
12/1/09
23
0
1
38
Hà Nội
Em chào các anh chị, các anh chị giúp em với :
Trên bảng cân đối TK, chỉ tiêu giá trị hao mòn luỹ kế - mã số 212 : đầu năm 2009 em chưa có TSCĐ nên chưa khấu hao, đến giữa năm PS TSCD và bắt đầu trích khấu hao,phần nguyên giá em đưa đúng nguyên giá TSCD vào, phần giá trị hao mòn luỹ kế em để số liệu âm ( - ), tuy nhiên sau khi kiểm tra rất kỹ các TK khác thì thấy vẫn bị lệch đúng phần hao mòn luỹ kế này, nếu em xoá đi thì số liệu lại đúng.
Vậy xin cho em hỏi em phải kê mã số 211 và 212 này như thế nào ạ ?
em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

KESITINH

Guest
Như thế này nhé:
Bạn hãy kiểm tra lại xem ở bảng cân đối số phát sinh các số liệu đầu năm, phát sinh trong năm, số dư cuối năm===> đã cân nhau chưa? Nếu cân rồi thì khi đó bê nguyên phần đầu năm và cuối năm vào bảng cân đối kế toán.
Nếu bê sang mà số liệu không cân thì bạn nên xem lại công thức (+),(-).
Điều quan trong nhất là để lập bảng CĐKT thì phải làm ra bảng Cân đối số phát sinh trước tiên.
Chúc bạn thành công.
àh mải mê nên quên, bạn có mẫu BCTC mới nhất đang áp dụng post cho mình với nhé.

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Em kiểm tra lại bút toán trích KH đi Có 214 thì nợ cái gì ?

T

trantuhoa

Guest
12/1/09
23
0
1
38
Hà Nội
Em cảm ơn các anh chị, bảng cân đói phát sinh của em đã cân,kiểm đi kiểm lại mà không biết bị sao nữa, hic hic.Em không biết cách post file nên không thì em sẽ nhờ các anh chị xem giùm,hic hic.

L

Liên

Guest
20/2/06
6
0
0
TP.HCM
các anh chị cho em hỏi em có doanh thu lớn bây giờ em muốn tăng cái giá vốn lên thì cái giá vốn ấy đuợc chiếm tỷ lệ bao nhiêu % so với doanh thu là hợp lệ

T

thuthuyqn2

Sơ cấp
25/1/10
6
0
0
38
Quang Ngai
Trên bảng cân đối TK, chỉ tiêu giá trị hao mòn luỹ kế - mã số 212 : đầu năm 2009 em chưa có TSCĐ nên chưa khấu hao, đến giữa năm PS TSCD và bắt đầu trích khấu hao,phần nguyên giá em đưa đúng nguyên giá TSCD vào, phần giá trị hao mòn luỹ kế em để số liệu âm ( - ), tuy nhiên sau khi kiểm tra rất kỹ các TK khác thì thấy vẫn bị lệch đúng phần hao mòn luỹ kế này, nếu em xoá đi thì số liệu lại đúng.
em xin cảm ơn.

Khi kê khai bạn đừng để (-) mà định khoản Có 214. Như vậy sẽ không sai lệnh. Khấu hao là điều chỉng giảm chứ không phải ghi âm đâu bạn ah

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
hathuy271

hathuy271

Hand by hand
em xin cảm ơn.
bạn

xem lại xem khi bạn trích khấu hao đã k/c chi phí chua
khi trích KH N214/Có 211 k/c N6424/Có 214 và k đc để số âm () lúc đó mã 211 là phần còn lại phải trích, mã 212 bằng 0. Chúc bạn may thành công. Thân!

levanton

levanton

Cao cấp
bạn

khi trích KH N214/Có 211 k/c N6424/Có 214 và k đc để số âm () lúc đó mã 211 là phần còn lại phải trích, mã 212 bằng 0. Chúc bạn may thành công. Thân!

Nguyên tắc quản lý giá TSCD trên tài khoản là quản lý theo nguyên giá, vì vậy khi trích khầu hao, kế toán không ghi Nợ 214/có 211.

Trên Bảng CĐKT, Mã chỉ tiêu 212 ghi âm (Số liệu TK 214). Lúc đó Mã chị tiêu 211 là số nguyên giá TSCD, Mã chỉ tiêu 210 là giá trị TSCD= Mã 211- Mả 212, đó là giá trị còn lại của TSCD.

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
bạn

Ví dụ bạn mua TS đó là máy móc phục vụ thi công hoặc sản xuất:
Khi trích khấu hao bạn ghi nợ TK 623 hoặc 627 sau đó phân bổ: Có TK 214
Và khi lên bảng cân đối giá trị TS phản ánh theo nguyên giá:Ví dụ đó là TSCĐ hữu hình Mua vào 1tỷ, cuói năm trích khấu hao 100 triệu trong bảng cân đối thể hiện ở các mã số cụ thể: Mã 222: 1tỷ. Mã 223: -100triệu( Ghi trong ngoặc đơn) và mã 221: 900triệu

A

alibaba

Guest
14/12/05
5
0
0
TPHCM
các anh chị cho em hỏi em có doanh thu lớn bây giờ em muốn tăng cái giá vốn lên thì cái giá vốn ấy đuợc chiếm tỷ lệ bao nhiêu % so với doanh thu là hợp lệ

Theo tôi biêt thí nếu trong năm DN có lãi thì được trích thêm không quá 2 lần số khấu hao của TSCD (loại trừ TSCD là nhà xưởng) nhưng phải bảo đảm là vẫn còn lợi nhuận. Còn về việc tăng giá vốn bạn chỉ có thể thay đổi phương pháp xác định trị giá hàng tồn kho cuối kỳ để tính.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA