tài khoản trong công ty cổ phần có gì khác so với cty bình thường?

• Thread starter girlsongtinh2009
  • Ngày gửi
G

girlsongtinh2009

Sơ cấp
1/12/09
41
0
6
hưng yên
em chào các anh chị ạh!
Anh chị cho em hỏi dùm là: cty em là cty cổ phần, nhưng ko fát hành cổ fiếu ra công chúng,trên GPKD toàn bộ việc huy động vốn đều đc huy động bằng tiền mặt, lúc huy động vốn e dk; N138: 1tỷ / C4111: 1tỷ và N111;1tỷ/ C138:1tỷ
DK như vậy có đúng ko ạh?hay còn thiếu j ko ạh?
và Chi phí để thành lập cty e cho vào TK 242 có đc ko? còn các chi fí khác em cho vào 642 có đc ko?
ngoài ra , trong cty cổ phần thì cần sử dụng những TK nào ạh?nó có giống với các cty TNHH, hay DN bình thường ko ? bên e là cổ phần Thương mại nên e thấy cứ rối rối làm sao?
e là KT mới, ko bít trên diễn đàn có anh chị nào tốt bụng có thể tư vấn trực tiếp giùm e bằng cách cho e cái Nik để e tiện nc...

huhuhuhu

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
G

girlsongtinh2009

Sơ cấp
1/12/09
41
0
6
hưng yên
ko ai trả lo­if dùm em kìa, e gửi bài lên mấy hôm rùi, ngày nào cũng vào chechk mà hông ai jups e, huhuhuh e bít làm sao đây . ko bit bác kế toán già cân có coi qua bài viết của em ko? em cần su­j jup đo­­­­­­­­ cua bac nhìu la­m.... mọi ng vào giúp e nha.. thanks mọi ng nhìu ạ

levanton

levanton

Cao cấp
em chào các anh chị ạh!
Anh chị cho em hỏi dùm là: cty em là cty cổ phần, nhưng ko fát hành cổ fiếu ra công chúng,trên GPKD toàn bộ việc huy động vốn đều đc huy động bằng tiền mặt, lúc huy động vốn e dk; N138: 1tỷ / C4111: 1tỷ và N111;1tỷ/ C138:1tỷ
DK như vậy có đúng ko ạh?hay còn thiếu j ko ạh?
và Chi phí để thành lập cty e cho vào TK 242 có đc ko? còn các chi fí khác em cho vào 642 có đc ko?
ngoài ra , trong cty cổ phần thì cần sử dụng những TK nào ạh?nó có giống với các cty TNHH, hay DN bình thường ko ? bên e là cổ phần Thương mại nên e thấy cứ rối rối làm sao?
e là KT mới, ko bít trên diễn đàn có anh chị nào tốt bụng có thể tư vấn trực tiếp giùm e bằng cách cho e cái Nik để e tiện nói chuyện

huhuhuhu

Công ty Cổ phần sử dụng tài khoản và hạch toán như các công ty khác, bạn căn cứ vào qui mô ( về vốn và số lao động ) để chọn hệ thống tài khoản theo Qđ 15 hay qd 48. Và theo sở trường hoặc đặc điểm các nghiệp vụ phát sinh, nhân lực kế toán để chọn hình thức kế toán phù hợp.

Về góp vốn, cơ bản bạn định khoản vậy được rồi.
Khi góp vốn đúng hạn:
Nợ 1111/ Có 4111
Số chưa nộp khi hết hạn nộp:
Nợ 138
Có 4111

Khi thu nợ về vốn chưa góp
Nợ 1111/ Có 138.

G

girlsongtinh2009

Sơ cấp
1/12/09
41
0
6
hưng yên
vậy ạh, vậy mà e cứ tưởng nó fức tạp hơn nhìu, em cảm ơn thầy levanton nhìu lắm ạh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA