Quyết toán thuế TNCN khi nhận lương NET

• Thread starter NamCom123
  • Ngày gửi
N

NamCom123

Guest
1/12/09
22
0
0
hà nội
Công ty mình trả lương NET cho nhân viên trong năm 2009. Hàng tháng mình vẫn kê khai nộp thuế cho nhân viên trên cơ sở lương Net này. Giờ quyết toán thuế, mình đang chuẩn bị mẫu 05A/BK-TNCN và không biết điền vào chỉ tiêu 08 như thế nào:
* Cách 1: Gross up lương net này lên, nghĩa là cộng cả thuế TNCN + BH;
hay
* Cách 2: Cứ để lương Net như bình thường và ghi chú đây là lương NET?
Các bạn giúp mình nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhhung

LQT
Công ty mình trả lương NET cho nhân viên trong năm 2009. Hàng tháng mình vẫn kê khai nộp thuế cho nhân viên trên cơ sở lương Net này. Giờ quyết toán thuế, mình đang chuẩn bị mẫu 05A/BK-TNCN và không biết điền vào chỉ tiêu 08 như thế nào:
hay
Các bạn giúp mình nhé.

Dựa vào lương Net hàng tháng bạn đã kê khai thuế thì giờ cũng làm thế!

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
hay
Các bạn giúp mình nhé.
Chỗ chỉ tiêu {08} bằng gross của 6 tháng cuối năm. Nói cách khác Gross = Net+Thuế TNCN

N

NamCom123

Guest
1/12/09
22
0
0
hà nội
Chỗ chỉ tiêu {08} bằng gross của 6 tháng cuối năm. Nói cách khác Gross = Net+Thuế TNCN

Bạn ơi, thế không cộng thêm cả 7% tiền BH bắt buộc hả bạn? Mình tưởng nếu đã tính theo kiểu gross này thì phải cộng cả 7% bảo hiểm bắt buộc này, rồi lại trừ đi ở phần "các khoản giảm trừ" chứ nhỉ?

Thực tế, mình thấy tính thuế TNCN theo lương net là chuẩn nhất, sao cơ quan thuế không đưa ra cái form sử dụng cho riêng lương net?

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Bạn ơi, thế không cộng thêm cả 7% tiền BH bắt buộc hả bạn? Mình tưởng nếu đã tính theo kiểu gross này thì phải cộng cả 7% bảo hiểm bắt buộc này, rồi lại trừ đi ở phần "các khoản giảm trừ" chứ nhỉ?

Thực tế, mình thấy tính thuế TNCN theo lương net là chuẩn nhất, sao cơ quan thuế không đưa ra cái form sử dụng cho riêng lương net?
Ko cộng tiền BH vào dó bạn ạ vì bản chất của lương Net là tiền lương ko có thuế TNCN thôi còn BH tính riêng nếu bạn cộng cả BH vào rồi khi bạn tính các khảon giảm trừ nua thì lai gióng số ban đầu

N

Nhungph

Trung cấp
13/7/09
51
0
0
Hà Nội
Ko cộng tiền BH vào dó bạn ạ vì bản chất của lương Net là tiền lương ko có thuế TNCN thôi còn BH tính riêng nếu bạn cộng cả BH vào rồi khi bạn tính các khảon giảm trừ nua thì lai gióng số ban đầu

Nếu trả lời như bạn tức là khoản 08 đối với công ty trả lương Gross thì phải trừ khoản BH bắt buộc đi khi khai ah? Mình thì không nghĩ vậy, gross là đã bao gồm cả thuế TNCN và BH rồi.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Ý của mình là mục 08 bao gồm lương gross và thuế TNCN thôi ko có BH nũa mà chứ mình có bảo trừ BH đi dâu theo mình là thế.

S

sen 1415

Guest
16/2/09
1
1
0
hcm
Mình cũng đang gút mắc chỗ này. KHi cuối năm quyết toán thuế đối với lương NET thì trước khi Gross phải trừ giảm trừ gia cảnh trước rồi mới Gross như vậy thì khi quyết toán thì phải lấy khoản nào để quyết toán?

• Like
Reactions: sonyduong
N

NamCom123

Guest
1/12/09
22
0
0
hà nội
Mình "thủng" ra vấn đề này rồi.
Làm thế này các bác ạ:
* Nếu cty các bác trả lương NEt
Thì chỉ tiêu (08), TNCT = NEt thực nhận + thuế TNCN (đã khấu trừ)
Nghĩa là không quan tâm đến BHBB ở đây.
* Còn nếu cty các bác trả lương gross
thì chỉ tiêu (08), TNCT = Gross
Nghĩa là có bao gồm BHBB, xong rồi các bác lại trừ ngoắng BHBB này ở chỉ tiêu(12) đi ạ.

N

nguyenthuy.minta7

Guest
27/2/06
38
1
8
41
Hà Đông
Lương NET mình nhận không bao gồm bảo hiểm, thuế TNCN. Hàng tháng mình vẫn làm là lấy NET quy sang GROSS luôn theo Phụ lục 01 TT84 rồi mới trừ đi các khoản giảm trừ, cuối năm quyết toán trên chỉ tiêu [08] mình làm như sau: Tổng NET các tháng trong năm (1/7-31/12) quy ra GROSS, trừ giảm trừ bản thân, phụ thuộc (nếu có) rồi làm căn cứ tính thuế TNCN.

Công ty mình trả toàn bộ BHXH (20%) + YT (3%) + TN (2%) + Thuế TNCN vì mình nhận NET mà.

N

NamCom123

Guest
1/12/09
22
0
0
hà nội
Lương NET mình nhận không bao gồm bảo hiểm, thuế TNCN. Hàng tháng mình vẫn làm là lấy NET quy sang GROSS luôn theo Phụ lục 01 TT84 rồi mới trừ đi các khoản giảm trừ, cuối năm quyết toán trên chỉ tiêu [08] mình làm như sau: Tổng NET các tháng trong năm (1/7-31/12) quy ra GROSS, trừ giảm trừ bản thân, phụ thuộc (nếu có) rồi làm căn cứ tính thuế TNCN.

Công ty mình trả toàn bộ BHXH (20%) + YT (3%) + TN (2%) + Thuế TNCN vì mình nhận NET mà.

Cái phần bôi đỏ ở trên thì bạn xem lại nhé.
Thường thì khi trả lương NEt, để tính ra thuế TNCN, phải làm như sau;
Net tính thuế = Net thực lĩnh - các khoản giảm trừ
Sau đó mới gross up phần Net tính thuế này thôi.
Tiếp theo tính thuế TNCN trên kết quả Gross của Net tính thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA