Cty vay vốn thành viên trong công ty!

• Thread starter maiquynh85
  • Ngày gửi
M

maiquynh85

Sơ cấp
27/11/09
18
0
0
Hà Nội
Các bác ới! giúp mình vấn đềnày với nhé.
Cty mình là côngty Cổ phần, khi công ty thiếu vốn kinh doanh đã vay vốn của của cổ đông và thành viên với số lượng tính bằng tiền tỷ và thời hạn trả là 5 tháng. Những khoản vay này mình không tính lãi có hợp lý không? nếu phải tính lãi vay thì bao nhiêu % là phù hợp, và lợi nhuận thu từ lãi vay đó có phải chịu thuế TNCN không ?
Mình đang làm báo cáo TC, ai bjt trả lời giúpmìnhvới nhé.
Cảm ơn các bạn nhiều nhiều .

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Nếu thực tế khoản này ko phải trả lãi thì làm làm gì cho mệt hả bạn, nếu làm thì lãi vay ko quá 150% lãi xuất tiền vay ngân hàng. Hơn nưa nếu tính lãi vay nhưng vốn điều lệ góp chưa đủ thì cũng ko được tính vào chi phí, tốt nhất khi vay bạn thu và hạch toán Nợ TK 111, Có TK 338. Khi trả nợ 338/ có TK 111,112.....

M

maiquynh85

Sơ cấp
27/11/09
18
0
0
Hà Nội
mình làm vay khi vốn điều lệ đã góp hết mà thì vẫn dc tính vào chi phí chứ. cái mình ko hiểu ở đây là :
1. Vay nhiều như thế tronmg thời gian 5 tháng mà làm hợp đồng vay vốn lãi là 0% thì có hợp lý không ?
2. Nếu trả lãi thì cái tiền lãi vay này có phải nộp thuế TNCn không ?
Ai bjts giúp mình với nhé.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
mình làm vay khi vốn điều lệ đã góp hết mà thì vẫn dc tính vào chi phí chứ. cái mình ko hiểu ở đây là :
1. Vay nhiều như thế tronmg thời gian 5 tháng mà làm hợp đồng vay vốn lãi là 0% thì có hợp lý không ?
2. Nếu trả lãi thì cái tiền lãi vay này có phải nộp thuế TNCn không ?
Ai bjts giúp mình với nhé.

Tại thời điểm vay nếu bạn chứng minh được: Cty không còn đủ vốn TM, nợ đến hạn phải trả,...) thì cứ việc tính lãi vay vào CP hợp lý.

1. Thành viên đem tiền ra giúp Cty để Cty vượt qua giai đoạn khó khăn(cho vay không lãi) cũng chính là giúp mình => không có vấn đề hợp lý hay không hợp lý (Nhà nước còn hổ trợ cho DN trong 2009 mà, sao TV lại không giúp được cho Cty)
2. Trã lãi vay cho cá nhân thì đương nhiên cá nhân đó phải chịu thuế TNCN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA