Phí chuyển khoản người bán chịu định khoản thế nào?

• Thread starter Lê Bình
  • Ngày gửi
L

Lê Bình

Guest
15/5/07
21
0
1
Hà Nội
Tôi có một nghiệp vụ mong các bạn giúp:
Cty tôi cung cấp dịch vụ cho Khách hàng, tôi đã xuất hoá đơn là 511: 2.000.000đ, 333.1: 200.000đ. Khi khách hàng thanh toán bằng chuyển khoản thì chỉ có 2.190.000đ,tức là cty tôi đã bị trừ luôn phí chuyển khoản vào số tiền fải thu. Cty ko muốn đòi số tiền fải thu đó nữa mà chịu phí chuyển khoản vậy tôi fải định khoản thế nào? Mong các bạn giúp!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGTHIBICHPHUONG

Trung cấp
15/8/09
77
2
8
36
lam dong
Theo mình làm thì khoản chênh lệch đó được đưa vào chi phí
Nợ 641
Có 131

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Tôi có một nghiệp vụ mong các bạn giúp:
Cty tôi cung cấp dịch vụ cho Khách hàng, tôi đã xuất hoá đơn là 511: 2.000.000đ, 333.1: 200.000đ. Khi khách hàng thanh toán bằng chuyển khoản thì chỉ có 2.190.000đ,tức là cty tôi đã bị trừ luôn phí chuyển khoản vào số tiền fải thu. Cty ko muốn đòi số tiền fải thu đó nữa mà chịu phí chuyển khoản vậy tôi fải định khoản thế nào? Mong các bạn giúp!
Như vậy trên 131 bạn còn treo 10k cái khoản fí chuyển tiền.vì trên sổ fụ của cty bạn chỉ thể hiện số tiền bên kia chuyển là 2190k thôi, chả thể hiện gì phí chuyển tiền hết nên :
theo tớ, hạch toán vào chi phí khác
Nợ 811/Có131 : 10k, thế là xong, đỡ lằng nhằng.

L

Lê Bình

Guest
15/5/07
21
0
1
Hà Nội
Đúng thế, trên sổ phụ ngân hàng ko thể hiện khoản phí này, ko có chứng từ nào hết, chỉ có số tiền của mình bị hụt đi 10.000đ thôi. Lần nào KH này thanh toán cũng bị hụt 10.000đ và mình hiểu đó là phí chuyển khoản bên mình fải chịu. Không biết định khoản như taoxanh có được ko nhỉ?
Cảm ơn các bạn nhiều!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Đúng thế, trên sổ phụ ngân hàng ko thể hiện khoản phí này, ko có chứng từ nào hết, chỉ có số tiền của mình bị hụt đi 10.000đ thôi. Lần nào KH này thanh toán cũng bị hụt 10.000đ và mình hiểu đó là phí chuyển khoản bên mình fải chịu. Không biết định khoản như taoxanh có được ko nhỉ?
Cảm ơn các bạn nhiều!

Làm như taoxanh là hoàn toàn được nhưng khi lên QT.TNDN năm thì loại nó ra khỏi CP hợp lý.

B

baobinhco

Sơ cấp
20/2/09
5
0
1
gia lai
Cho mình tham gia vụ này xíu.
Theo như mình biết thì trên Uỷ nhiệm chi của ngân hàng khi chuyển tiền có hai lựa chọn, một là phí trong - Người nhận tiền chịu phí, hai là phí ngoài - người chuyển tiền chịu phí. Do đó trên số phụ theo mình nghĩ sẽ phải có loại phí này, tại vì đây là một khoản phí có thật mà ngân hàng đã thu, bên chuyển tiền ko có khoản phí này thì ngân hàng sẽ phải hạch toán vào cho bên nhận chuyển tiền.
Còn chuyện hạch toán như thế nào thì theo mình hạch toán tương tự phí chuyển tiền mà công ty chuyển đi.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Theo như mình biết thì trên Uỷ nhiệm chi của ngân hàng khi chuyển tiền có hai lựa chọn, một là phí trong - Người nhận tiền chịu phí, hai là phí ngoài - người chuyển tiền chịu phí. Do đó trên số phụ theo mình nghĩ sẽ phải có loại phí này, tại vì đây là một khoản phí có thật mà ngân hàng đã thu, bên chuyển tiền ko có khoản phí này thì ngân hàng sẽ phải hạch toán vào cho bên nhận chuyển tiền.
Còn chuyện hạch toán như thế nào thì theo mình hạch toán tương tự phí chuyển tiền mà công ty chuyển đi.
Thế trên sổ phụ của cty ghi thế nào về cái khoản phí mà bên kia chuyển cơ?scan cho tớ xem cái.

- Tớ chẳng biết , chỉ biết là mỗi lần tớ có mua bán cái gì việc riêng, tớ đi chuyển khoản thanh toán cho cty A, nếu tớ tích vào phí trong tức là thu tiền phí luôn từ món tiền tớ chuyển đi : trên giấy nộp tiền tớ ghi chuyển 1tr vào tk cty A thanh toán mua hàng linh tinh - thì họ tự chuyển đi có 990k + 10k ngân hàng thu phí chuyển tiền.
- Nếu tớ tích phí ngoài, ngân hàng chuyển đi đủ 1tr cho bên kia và tớ bỏ túi ra 10k tiền phí thanh toán cho việc chuyển tiền này.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Chổ tôi bị mấy "ông ĐL" ở Bình Dương chơi vụ này hoài, chứng từ ngân hàng (Tech) không thể hiện cái vụ phí CT, chỉ báo có theo số KH chuyển (đối chiếu công nợ mới biết bốc hơi một ít, gọi là phí chuyển tiền của mấy ông... kẹo kéo :004:)

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
Theo mình làm thì khoản chênh lệch đó được đưa vào chi phí
Nợ 641
Có 131

mình cũng định khoản như HOANGTHIBICHPHUONG.trong sổ phụ thường có câu:"Đơn vị hưởng chịu phí" nên khoản phí này sẽ hợp lý.mình nghĩ là vậy.

• Like
Reactions: huongvoht
C

chipdom

Sơ cấp
2/3/10
6
0
0
Hà Nội
Mình cũng đồng ý với cách hạch toán của HOANGTHIBICHPHUONG vì hạch toán như vậy mình vừa khớp được số liệu ngân hàng vừa khớp được công nợ theo từng khách hàng.
Bạn cũng có thể hạch toán vào TK 642:wall::wall::wall:

R

redwoman

Guest
30/6/11
6
0
0
hcm
Ðề: Phí chuyển khoản người bán chịu định khoản thế nào?

Công ty em cũng có trường hợp tương tự như vậy:
Công ty là bên mua, mua hàng của công ty A, sau đó công ty em thanh toán 100% tiền hàng cho công ty A, sau đó công ty A trả lại tiền phí ngân hàng bằng tiền mặt, em có thể hạch toán là
N1388: phí ngân hàng
N1331
c 1121
Khi nhận lại tiền mặt thì hạch toán là
N1111
c1388
vậy không biết có đúng không

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển

Công ty em cũng có trường hợp tương tự như vậy:
Công ty là bên mua, mua hàng của công ty A, sau đó công ty em thanh toán 100% tiền hàng cho công ty A, sau đó công ty A trả lại tiền phí ngân hàng bằng tiền mặt, em có thể hạch toán là
N1388: phí ngân hàng
N1331
c 1121
Khi nhận lại tiền mặt thì hạch toán là
N1111
c1388
vậy không biết có đúng không
Cộng cả phần thuế GTGT vào TK 138 bạn nhé, đây chỉ là phần bạn thanh toán hộ khách hàng, ko được khấu trừ thuế GTGT do phí chuyển khoản bên đối tác chịu đã thoả thuận theo hợp đồng.

maihan1104

maihan1104

Sơ cấp
1/7/09
42
6
8
Tp.HCM

Công ty mình ký hợp đồng mua bán với khách hàng, trong đó ghi rõ phí chuyển khoản cty mình chịu. Từng lần thanh toán, khách hàng đều fax sang giấy chuyển tiền, có thể hiện phần phí chuyển khoản cty mình chịu, tiền thực nhận đã trừ đi khoản này rồi.Mình cũng đưa phí CK này vào TK 641.

Kiểm toán bên mình tư vấn nên yêu cầu khách hàng xuất hóa đơn cho phần phí này, để là CP được trừ ??? Trên thực tế, khách hàng chỉ hạch toán Nợ 331, Có 112 cho số tiền phải trả thôi, chứ có hạch toán gì cho phí CK này đâu, xuất hóa đơn thì hạch toán thế nào ?

Có anh chị nào từng làm nghiệp vụ xuất hóa đơn phí CK cho supplier như trên ko ?

Sửa lần cuối:
T

triennhi89

Sơ cấp
29/4/10
12
1
0
34
haiphong

Minh nghi:
+ Khi khach hang chuyen tien thi chuyen du 2200
+ Sau do NH se tru phi vao tk cua DN ban
Vay nen trong chuoi hach toan se ntnay:
N 112:2200
C 131:2200
N641: 10 (vi day la chuyen tien de ban hang ma)
C112:10 (ban de y xem co thue ko nhe, neu co thue thi ke them 133 nua.cho minh van co thue 133 do)
Minh nghi hach toan the chuoi nhu the nay se ko bi nham ma lai de hieu

• Like
Reactions: trinhngo060714

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA