Thời điểm viết hoá đơn và xác định doanh thu

• Thread starter lienhuongngoc
  • Ngày gửi
L

lienhuongngoc

Guest
7/8/09
2
0
0
Ha Noi
Cty em có cung cấp dịch vụ cho đối tác và hợp đồng là thanh toán theo tháng. Tuy nhiên, phải đến ngày 5 tháng kế tiếp mới ký chốt được số tiền tháng trước để đối tác thanh toán cho công ty do phải rà soát. Vì vậy, đến mùng 5 em mới viết hoá đơn cho tháng trước đó và viết đúng ngày mùng 5. Nhưng các chị trên thuế không chấp nhận mà bắt viết vào đúng tháng. Hiện em vẫn chưa biết xử lý vấn đề này thế nào. Anh chị nào có cách mách nước giúp em với ạ. Em cảm ơn rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Ngày mùng 5 viết hóa đơn nhưng trên hóa đơn phải ghi ngày 31/4 và chú ý kê khai thuế kịp thời trong đầu tháng 5

J

Johnlevn

Sơ cấp
2/3/10
5
0
0
Tp.HCM
Theo quy định: Doanh thu phát sinh trong kỳ nào phải được ghi nhận ngay và xuất HĐTC trong kỳ đó. Nếu bạn xuất hóa đơn vào ngày 5 của tháng tiếp theo thì không chính xác, bởi vì đây là doanh thu cảu tháng trước.

Tất cả các hóa đơn này bạn nên xuất HĐ ngược lại vào ngày cuối tháng của kỳ phát sinh. Có nghĩa cuối tháng bạn nên chừa lại số hóa đơn tương ứng cần xuất, sau khi đối chiếu hay chốt sổ xong bạn hãy xuất HĐ ghi ngày HĐ là ngày cuối tháng. Tránh trường hợp ngày xuất HĐ không liên tục, cơ quan thuế sẽ tra tấn ban.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Theo quy định: Doanh thu phát sinh trong kỳ nào phải được ghi nhận ngay và xuất HĐTC trong kỳ đó. Nếu bạn xuất hóa đơn vào ngày 5 của tháng tiếp theo thì không chính xác, bởi vì đây là doanh thu cảu tháng trước.

Tất cả các hóa đơn này bạn nên xuất HĐ ngược lại vào ngày cuối tháng của kỳ phát sinh. Có nghĩa cuối tháng bạn nên chừa lại số hóa đơn tương ứng cần xuất, sau khi đối chiếu hay chốt sổ xong bạn hãy xuất HĐ ghi ngày HĐ là ngày cuối tháng. Tránh trường hợp ngày xuất HĐ không liên tục, cơ quan thuế sẽ tra tấn ban.
Doanh thu của tháng trước, tháng này không xuất hoá đơn được à?
Bạn có thấy cái hoá đơn tiền điện thoại không?hoá đơn họ thường xuất vào đầu tháng sau.????
Ví dụ :
Xuất hoá đơn ngày mùng 5/2 với nội dung ghi " cước dịch vụ thông tin di động " của tháng 01 thì sao?ko được àh?!
chừa lại số hoá đơn là sao ta?:004:

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Cty em có cung cấp dịch vụ cho đối tác và hợp đồng là thanh toán theo tháng. Tuy nhiên, phải đến ngày 5 tháng kế tiếp mới ký chốt được số tiền tháng trước để đối tác thanh toán cho công ty do phải rà soát. Vì vậy, đến mùng 5 em mới viết hoá đơn cho tháng trước đó và viết đúng ngày mùng 5. Nhưng các chị trên thuế không chấp nhận mà bắt viết vào đúng tháng. Hiện em vẫn chưa biết xử lý vấn đề này thế nào. Anh chị nào có cách mách nước giúp em với ạ. Em cảm ơn rất nhiều!

Theo CV 353/TCT ngày 29/01/2010. Tại điểm 2 mục IV:

(trích)

"IV – Doanh thu tính thuế.

2. Thời điểm xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế được xác định như sau:
a) Đối với hoạt động bán hàng hoá thì thời điểm xác định doanh thu tính thu nhập chịu thuế là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu, quyền sử dụng hàng hoá cho người mua.
b) Đối với cung ứng dịch vụ thì thời điểm xác định doanh thu tính thu nhập chịu thuế là thời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ cho người mua hoặc thời điểm lập hoá đơn cung ứng dịch vụ"

Như vậy tại DN dịch vụ thì việc ghi nhận DThu vẫn được ghi nhận theo thời điểm lập hoá đơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA