Quỹ khen thưởng phúc lợi được phép chi cho những việc gì?

• Thread starter Ton Phuong Linh
  • Ngày gửi
T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Các ban cho mình hỏi, Công ty mình có 1 khoản chi mua bánh chưng, giò chả Tết cho CBVN công ty, vậy mình hạch toán khoản đó vào quỹ khen thưởng, phúc lợi có được ko? Và những khoản chi từ quỹ khen thưởng, phúc lợ có cần phải có hóa đơn ko?

Cho mình hỏi thêm nữa là: Quỹ khen thưởng, phúc lợi được chi cho những việc gì? Có văn bản nào hướng dẫn cụ thể không?

Bạn nào biết giúp mình với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Bạn nào biết trả lời giúp mình với. Bên mình đã chi rồi mà không biết phải làm thế nào với khoản chi đó. Nếu như đưa vào chi phí bằng tiền cho người lao động thì lại phải nộp thuế TNCN, mà mình ko muốn như vậy?
Các bạn thử xem giúp mình, quỹ KTPL chi cho những việc gì là hợp lý với.

N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM
Các ban cho mình hỏi, Công ty mình có 1 khoản chi mua bánh chưng, giò chả Tết cho CBVN công ty, vậy mình hạch toán khoản đó vào quỹ khen thưởng, phúc lợi có được ko? Và những khoản chi từ quỹ khen thưởng, phúc lợ có cần phải có hóa đơn ko?

Cho mình hỏi thêm nữa là: Quỹ khen thưởng, phúc lợi được chi cho những việc gì? Có văn bản nào hướng dẫn cụ thể không?

Bạn nào biết giúp mình với nhé!

Chào bạn:
+ Khoản chi mua bánh chưng, giò chả Tết cho CBVN công ty: HT quỹ PL. Tất cả phát sinh 2 quỹ này đều cần có chứng từ (Bảng kê danh sách nếu khen thưởng) và hoá đơn (nếu mua hàng).
+ Quỹ KT và PL dùng cho công tác khen thưởng, khuyến khích lợi ích vật chất, phục vụ nhu cầu phúc lợi công cộng, cải thiện và nâng cao đời sống cật chất, tinh thần của người lao động.
- Quỹ KT dùng để khen thưởng
- Quỹ PL dùng để đầu tư và mua sắm tài sản sử dụng vào hoạt động PL, trợ cấp khó khăn CNV, nghỉ mát, hoạt động phong trào văn nghệ + TDTT, ủng hộ thiên tai+ từ thiện.
+ Bạn tham khảo TK 431 trong QĐ 48 hoặc 15 nhé.

Sửa lần cuối:
N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM
Chào bạn:
+ Khoản chi mua bánh chưng, giò chả Tết cho CBVN công ty: HT quỹ PL. Tất cả phát sinh 2 quỹ này đều cần có chứng từ (Bảng kê danh sách nếu khen thưởng) và hoá đơn (nếu mua hàng).
+ Quỹ KT và PL dùng cho công tác khen thưởng, khuyến khích lợi ích vật chất, phục vụ nhu cầu phúc lợi công cộng, cải thiện và nâng cao đời sống cật chất, tinh thần của người lao động.
- Quỹ PL dùng để đầu tư và mua sắm tài sản sử dụng vào hoạt động PL, trợ cấp khó khăn CNV, nghỉ mát, hoạt động phong trào văn nghệ + TDTT, ủng hộ thiên tai+ từ thiện.

T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Cảm ơn bạn đã trả lời mình, vậy mình sẽ lấy hoá đơn mua bánh chưng, giò, chả để hạch toán vào quỹ phúc lợi. Tuy nhiên số bánh chưng, giò chả bên mình mua còn đi biếu cả những đối tác thân thiết thì nên số lượng trong hoá đơn kê hơi nhiều so với số nhân viên hiện có ở công ty, vậy khoản chi này có hợp lý không? Và nội dung HD ghi rõ là bánh chưng, giò, chả, số lượng có sao ko?
Bạn trả lời giúp mình với nhé!

quytrong

quytrong

Trung cấp
28/1/10
52
0
0
Nhà em
quỹ khen thưởng phúc lợi được phép chi những việc gì

*Quỹ khen thưởng dùng để khen thưởng cho cá nhân , tập thể (trong và ngoài DN) có thàng tích đóng góp vaà sự hoạt động và phát triển DN
*Quỹ phúc lợi: dùng cho mục đích phúc lợi tập thể DN: cải thiện và năng cao đời sống vật chất tinh thần của người lđ, chi cho các hđộng thể thao, VH, phúc lợi công cộng cuả tậpt thể người lđộng DN, chi cho các hđộng từ thiện, phúc lợi XH công cộng.

N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM
Cảm ơn bạn đã trả lời mình, vậy mình sẽ lấy hoá đơn mua bánh chưng, giò, chả để hạch toán vào quỹ phúc lợi. Tuy nhiên số bánh chưng, giò chả bên mình mua còn đi biếu cả những đối tác thân thiết thì nên số lượng trong hoá đơn kê hơi nhiều so với số nhân viên hiện có ở công ty, vậy khoản chi này có hợp lý không? Và nội dung HD ghi rõ là bánh chưng, giò, chả, số lượng có sao ko?
Bạn trả lời giúp mình với nhé!

Đối với phần quà biếu bên ngoài, bạn lấy hoá đơn ghi nội dung là "ăn uống" và hạch toán vào TK 642.

T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình trả lời giúp mình, vậy mình sẽ lấy hoá đơn bánh chưng, giò chả mua cho CBNV công ty để hạch toán vào quỹ KTPL, phần còn lại mình sẽ kiếm hoá đơn khác thay thế vậy. Thanks các bạn nhiều nhé!

V

vuthivan39

Sơ cấp
8/10/09
11
0
0
thai nguyen
Chào bạn:
+ Bạn tham khảo TK 431 trong QĐ 48 hoặc 15 nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA