Điều chỉnh BCTC năm cũ

• Thread starter Lizie
  • Ngày gửi
L

Lizie

Guest
21/10/06
1
0
0
Hà Nội
Các anh chị vui lòng chỉ giúp cho em với :
1. Tiền đền bù cho các hộ dân từ năm 2006 để thuê đất của tỉnh để mở nhà xưởng nhưng chưa hạch toán vào sổ kế toán (do các thành viên góp vốn tự bỏ tiền mặt ra để đền bù), do đó sổ kế toán hoàn toàn chưa phản ánh mục này và cũng chưa ghi nhận số tiền này là vốn góp của các thành viên, bây giờ ghi bổ sung tăng vốn có được không? Và ghi tăng cho từ thời điểm 2006 thì phương pháp ghi thế nào và phải có những biên bản nào để điều chỉnh cho các báo cáo tài chính đã nộp (2006 – 2007 – 2008)?
2. Dù đã đền bù xong và đất đã được đưa vào sử dụng, nhưng chưa có sổ đỏ, vậy tiền thuê đất hàng năm có được hạch toán vào chi phí không? Và để ghi bổ sung cho các năm 2006 – 2007 – 2008 thì ghi thế nào?
3. Theo quy định thì tiền đền bù đất sẽ được trừ vào tiền thuê đất (ko phải trả tiền thuê đất hàng năm nữa), nhưng cơ quan Thuế vẫn chưa ra xong quyết định này, nhưng cũng không thu tiền. Vậy có được hạch toán tiền thuê đất vào chi phí 2006 – 2007 – 2008 không?

Các anh chị chỉ giúp em với nhé, em cảm ơn rất nhiều.

P.S. Bên em đang cần hỗ trợ tư vấn thuế, anh chị nào biết giới thiệu giúp em nhé, em cảm ơn ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA