Link số liệu giữa 2 máy tính?

• Thread starter Trnam
  • Ngày gửi
T

Trnam

Guest
1/8/05
10
0
0
danang
Link số liệu giữa 2 máy tinh?

Các bác cho em hỏi nhờ tí nhé:
Em có 2 máy tính A,B đang cùng mở 1 bảng tính Excel, có cách nào để khi nhập số liệu vào máy B thì số liệu đó sẽ đồng thời hiển thị tương tự tại máy A không? Với điều kiện là không phải thoát ra khỏi Excel sau đó vào lại nhé. Xin cảm ơn cả nhà.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Trnam nói:
Các bác cho em hỏi nhờ tí nhé:
Em có 2 máy tính A,B đang cùng mở 1 bảng tính Excel, có cách nào để khi nhập số liệu vào máy B thì số liệu đó sẽ đồng thời hiển thị tương tự tại máy A không? Với điều kiện là không phải thoát ra khỏi Excel sau đó vào lại nhé. Xin cảm ơn cả nhà.
Chắc chắn không được, không có cách nào vì Windows không cho phép làm điều này. Chỉ có một số phần mềm quản lý CSDL trên mạng như SQL server, Oracle ... mới làm được (đối với CSDL của nó chứ không phải file Excel), nhưng cũng phải thông qua 1 máy chủ (hoặc 1 trong 2 máy là máy chủ).
Tớ nói có... đúng không nhỉ? :error:

T

Trnam

Guest
1/8/05
10
0
0
danang
Thanks

To: Adam_tran.
Cảm ơn bác đã quan tâm đến vấn đề em đưa ra, chỉ có điều đời không như ước mơ bác nhỉ.
Thanks. :wall:

M

MyHanh

Guest
18/1/05
2
0
0
langvensong
Bạn chọn menu Tools ---> share workbook --- > chọn vào "allow changes by more than one user…" ---> OK
khi bạn thực hiện 1thao tác mới xong phải dùng lệnh save (máy A), sau đó máy B cung phải save
như vậy không phải đóng file mà dữ liệu sẽ được update ở cả 2máy A&B
Chúc bạn thành công!

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
adam_tran nói:
Chắc chắn không được, không có cách nào vì Windows không cho phép làm điều này. Chỉ có một số phần mềm quản lý CSDL trên mạng như SQL server, Oracle ... mới làm được (đối với CSDL của nó chứ không phải file Excel), nhưng cũng phải thông qua 1 máy chủ (hoặc 1 trong 2 máy là máy chủ).
Tớ nói có... đúng không nhỉ? :error:
To adam_tran: không đúng không đúng. Hệ thống CSDL bao gồm SQL server,Oracle, Foxpro, Access, Excel, Paradox,...đều cho phép kết nối qua mạng thông qua cơ chế thiết lập "ODBC Data Source Administrator" chỉ có điều tính ưu nhược của mỗi loại là khác nhau thôi. Khi đã thiết lập bất kỳ một ngôn ngữ nào như VFP, VB, VC, ....VBA,....Net đều xây dựng ứng dụng CSDL qua mạng.
Riêng với EXCEL để liên kết trên nhiều máy bạn phải thực hiện một số động tác:
b1-Share full trên Windows thư mục chứa file XLS mà các máy muốn dùng chung, điều này chỉ làm ở một máy và ta gọi nó là Server.
2-Mở file XLS nói trên và thực hiện: trên menu "Tools" chọn "Share Workbook", trong tab "Edit" tick mục "Allow changes..." kết thúc bạn chọn OK. (có các thiết lập trong "Advance" bạn có thể thực hiện thêm). Kết quả bạn sẽ thấy chữ "Shared" trên thanh tiêu đề (Title bar) của EXCEL.
Trên các máy tính, để truy cập vào file XLS này bạn mở "My Network Places" rồi mở thư mục đã Share ở b1 rồi mở file. Sau khi cập nhật dữ liệu bạn chọn "Save" lúc đó máy của người khác sẽ nhìn thấy.
Việc làm trên là thiết kế ở dạng ứng dụng cơ bản. Nếu ứng dụng của bạn có nhiều Module bạn phải biết cách tổ chức luồng dữ liệu thật tốt nếu không hiệu quả sẽ không như mong muốn.

T

Trnam

Guest
1/8/05
10
0
0
danang
To My Hanh.

Mình đã thử nhưng không được, cố lần nữa xem nhé.
Trường hợp hai máy A,B là 2 máy con trong 1 mạng nội bộ thì có áp dụng được không?
Thanks.

Sửa lần cuối:
M

MyHanh

Guest
18/1/05
2
0
0
langvensong
Sao lại không được nhỉ (bạn có thể nói cụ thể hơn được không???), bên mình cũng sử dụng mạng nội bộ mà.
Bạn thử lại xem nhé,

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Tuanktcdcn nói:
To adam_tran: không đúng không đúng.

:error: :error: :error:
Bởi vậy tớ mới ngờ ngợ... Sorry các bạn.
vì cứ nghỉ Excel ghi nhận thay đổi kiểu như trackchange chứ không phải là Update CSDL thực sự.
Tuanktcdcn nói:
tính ưu nhược của mỗi loại là khác nhau thôi.
Chính xác. :dzo:

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
adam_tran nói:
:error: :error: :error:
Bởi vậy tớ mới ngờ ngợ... Sorry các bạn.
vì cứ nghỉ Excel ghi nhận thay đổi kiểu như trackchange chứ không phải là Update CSDL thực sự.

Chính xác. :dzo:
Hay thật, mình cũng không biết chức năng này. nhưng mà dùng shareworkbook để quản lý CSDL thì mình thấy hơi "làm sao" ấy. Có vẻ không ổn lắm thì phải. Có lẽ nên dùng CSDL thứ thiệt thì an toàn hơn (?)

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Trên chỉ là 1 giải pháp ứng dụng đơn giản thôi. Nếu lập trình CSDL thường dùng ODBC và nếu có thể vẫn dùng XLS lúc đó trong 1 giây đã có thế nhìn thấy dữ liệu của máy khác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA