Nhận tiền góp vốn liên doanh thực hiện dự án.

• Thread starter daudinh683
  • Ngày gửi
D

daudinh683

Sơ cấp
10/12/08
5
0
0
Phu Quoc
Công ty mình liên doanh với Công ty A đề cùng thực hiện 1 dự án đầu tư, với tỷ lệ góp vốn là 50:50. Công ty mình đứng tên thực hiện dự án, Cty A thì góp vốn theo đúng tỷ lệ thỏa thuận, lợi nhuận sẽ được chia theo tỷ lệ vốn góp sau khi đã trừ các khoản CP phát sinh.
Như vậy cho mình hỏi: Khi công ty mình nhận tiền góp vốn của Cty A thì sẽ được ghi nhận vào TK nào? Mình ko biết nên đưa vào 411 hay 222 cho hợp lý. Bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với. Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Liên doanh kiểu nào

Phát sinh tăng TK411 khi tăng vốn kinh doanh cuả bản thân đơn vị mình.

Ghi nhận vào TK222 khi hai bên hợp tác thành lập ra 1 thực thể liên doanh khác mà hai bên có quyền đồng kiểm soát.

Trường hợp chỉ góp vốn liên doanh với nhau nhưng không thành lập cơ sở đồng kiểm soát bạn có thể ghi tăng TK3388. Lập sổ riêng để theo dõi doanh thu, chi phí, lợi nhuận...cuả hoạt động liên doanh.

D

daudinh683

Sơ cấp
10/12/08
5
0
0
Phu Quoc
góp vốn liên doanh

Thanks bạn Songcham!
Mình còn 1 thắc mắc. Như vậy phần góp vốn của Công ty mình có cần ghi tăng vào TK 3388 để theo dõi tổng nguồn vốn của liên doanh để thực hiện dự án hay không. Nếu có thì chi tiết ghi nhận sẽ thực hiện thế nào.

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Không, vì ghi có 3388 thì ghi nợ cái gì bi chừ? Bạn có nhận thêm tiền hoặc tài sản gì đâu!
Chỉ khi xuất tiền cho chi phí liên doanh thì mới hạch toán (như bình thường) là Có 111/112-Nợ chi phí, tài sản.
Tuy nhiên, sổ sách riêng của liên doanh thì phải phản ảnh đủ vốn, tài sản, chi phì, thuế, lợi tức...để dễ theo dõi và..chia chác.

L

lecuong87th

Guest
18/12/09
2
0
0
37
Thanh Xuan - Ha Noi
Ðề: Nhận tiền góp vốn liên doanh thực hiện dự án.

Công ty mình cũng đứng tên để thực hiện 1 dự án xây dựng tòa nhà cao ốc. Có 2 công ty góp vốn cho bên mình với tỷ lệ mỗi cty là 25% và cty mình là 50%. Khi nhận vốn góp từ 2 cty kia bên mình hạch toán vào tài khoản 3388 (nợ 111, 112/ có 3388) như thế có hợp lý không? Dự án này đang trong quá trình chuẩn bị đầu tư nhé chưa đủ điều kiện đầu xây dựng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA