CCDC chưa xuất dùng thì có phân bổ không?

• Thread starter nguyenthu307
  • Ngày gửi
N

nguyenthu307

Trung cấp
CCDC mua về năm 2009 nhập kho, nhưng sang năm 2010 thì mới xuất dùng, vậy thì tính phân bổ khi nào?
Mua nhiều ccdc một lúc (nhiều thiết bị của mvt như: ram, ổ cứng, chuột...) để thay thế cho các bộ phận ở máy cũ bị hỏng (máy cũ này trc đây mua không có hoá đơn chứng từ gì). Vậy phân bổ những ccdc mới này ntn?
Mong anh, chị hướng dẫn cụ thể giúp em với. E cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthu307

Trung cấp
Sao không có anh, chị nào trả lời cho em vậy??? hix hix

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
CCDC chưa xuất dùng thì chưa phân bổ bạn ạ. Những loại mà bạn nêu là phụ tùng thay thế, không phải CCDC. Khi xuất dùng phụ tùng thay thế bạn tính hết vào chi phí sửa chữa.

N

nguyenthu307

Trung cấp
CCDC chưa xuất dùng thì chưa phân bổ bạn ạ. Những loại mà bạn nêu là phụ tùng thay thế, không phải CCDC. Khi xuất dùng phụ tùng thay thế bạn tính hết vào chi phí sửa chữa.

nhưng những phụ tùng này có cái có giá trị cao (như main, chip... có giá 2 - 3triệu) thế cũng vẫn coi là phụ tùng hay phải cho vào ccdc ạ?

Sửa lần cuối:
N

nguyenthu307

Trung cấp

Vậy nếu không phải là ccdc mà chỉ là phụ tùng thay thế thì khi mua về phải hạch toán ntn ạ?

khi xuất dùng thì hạch toán vào chi phí sửa chữa cụ thể ntn, mong anh "Hoangnam" hướng dẫn e cụ thể với ạ. Em mới ra trường nên còn nhiều điều chưa hiểu mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Em xin cảm ơn.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Vậy nếu không phải là ccdc mà chỉ là phụ tùng thay thế thì khi mua về phải hạch toán ntn ạ?

khi xuất dùng thì hạch toán vào chi phí sửa chữa cụ thể ntn, mong anh "Hoangnam" hướng dẫn e cụ thể với ạ. Em mới ra trường nên còn nhiều điều chưa hiểu mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Em xin cảm ơn.

Giá trị của các thiết bị này ko cao lắm theo mình bạn nên đưa vào N642/C111.

N

nguyenthu307

Trung cấp
Giá trị của các thiết bị này ko cao lắm theo mình bạn nên đưa vào N642/C111.

Tất cả các thiết bị này mua cùng 1thời điểm và viết cùng 1hoá đơn, tổng hoá đơn lên tới 15triệu. Vậy có thể cho thẳng vào cp được không ạ?
Nếu cho vào cp thì hạch toán:
N642: 15tr
C111: 15tr
hay là phải tách riêng:
N642/C111: giá trị cụ thể của từng thiết bị

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
nhưng những phụ tùng này có cái có giá trị cao (như main, chip... có giá 2 - 3triệu) thế cũng vẫn coi là phụ tùng hay phải cho vào ccdc ạ?
Bạn cần phân biệt rõ : Phụ tùng thay thế là đối tượng lao động còn CCDC là tư liệu lao động. Tính chất 2 loại này khác nhau bạn ạ !

Nếu mua phụ tùng thay thế về nhập kho, bạn theo dõi ở TK 152 :
Nợ TK 152, 133 / Có TK 111, 112, 331 ...
Khi xuất kho để sửa chữa thường xuyên TSCĐ :
Nợ TK 627, 641, 642 / Có TK 152

Sửa lần cuối:
N

nguyenthu307

Trung cấp
Em còn một câu hỏi nữa mong anh "Hoangnam" trả lời giúp:
Trong hoá đơn mua các thiết bị mvt thì có 10 loại thiết bị và một máy laptop Lenovo trị giá 9.200.000đ.
Vậy e có phải tách riêng Laptop này ra để theo dõi ở tk 242 và phân bổ dần không?
Nếu tách ra thì hạch toán các thiết bị ở một nghiệp vụ riêng?
N152,1331/C111 (tổng gtrị thiết bị từ 1 -> 10)
Còn laptop hạch toán riêng ?
N242,1331/C111 (tổng gtrị laptop)
có phải không ạ?

Sửa lần cuối:
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Em còn một câu hỏi nữa mong anh "Hoangnam" trả lời giúp:
Trong hoá đơn mua các thiết bị mvt thì có 10 loại thiết bị và một máy laptop Lenovo trị giá 9.200.000đ.
Vậy e có phải tách riêng Laptop này ra để theo dõi ở tk 242 và phân bổ dần không?
Nếu tách ra thì hạch toán các thiết bị ở một nghiệp vụ riêng?
N152,1331/C111 (tổng gtrị thiết bị từ 1 -> 10)
Còn laptop hạch toán riêng ?
N242,1331/C111 (tổng gtrị laptop)
có phải không ạ?
Nếu bạn mua thiết bị nhập kho và mua laptop sử dụng ngay thì bạn đã hạch toán đúng rồi đó. Về hạch toán bạn không nhất thiết tách thành hai như vậy. Bạn có thể hạch toán :
Nợ 152 : Giá trị thiết bị nhập kho.
Nợ 242 : Giá trị laptop sử dụng.
Nợ 133 : Thuế GTGT đầu vào khấu trừ.
Có 111 : Tổng giá thanh toán.

N

nguyenthu307

Trung cấp
Nếu bạn mua thiết bị nhập kho và mua laptop sử dụng ngay thì bạn đã hạch toán đúng rồi đó. Về hạch toán bạn không nhất thiết tách thành hai như vậy. Bạn có thể hạch toán :
Nợ 152 : Giá trị thiết bị nhập kho.
Nợ 242 : Giá trị laptop sử dụng.
Nợ 133 : Thuế GTGT đầu vào khấu trừ.
Có 111 : Tổng giá thanh toán.

Tất cả các thiết bị và máy laptop đều mua về nhập kho chưa xuất dùng, vậy em phải hạch toán ntn ạ?

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Tất cả các thiết bị và máy laptop đều mua về nhập kho chưa xuất dùng, vậy em phải hạch toán ntn ạ?
Nếu nhập kho thì bạn hạch toán như sau :
Nợ 152 : Giá trị thiết bị.
Nợ 153 : Giá trị laptop.
Nợ 133 : Thuế GTGT được khấu trừ.
Có 111, 112, 331, ... : Giá thanh toán.

N

nhutrang08

Trung cấp
8/10/09
52
0
0
Tan bình
Bạn Hoàng Nam ới cho mình hỏi chút nha: Các phụ tùng thay thế như: chuột, ram, nguồn máy vi tính khi mua người bán xuất chung 1 hoá đơn trị giá: 2 triệu đồng (mỗi thứ có 1 cái à, mà mua nhiều thứ) vậy để cho đơn giản mình cho vào TK 6422 luôn được không không hạch toán qua 152 được không (cty mình là cty thương mại)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA