Hướng dẫn xử lý các khoản chênh lệch tỷ giá cuối năm tài chính

• Thread starter senhongmuaha
  • Ngày gửi
S

senhongmuaha

Sơ cấp
11/11/09
29
0
0
Hung Yen city
Các bác ơi cho em hỏi, theo thông tư 177- Hướng dẫn xác định thu nhập chịu thuế đối với chênh lệch tỷ giá của các khoản nợ phải trả bằng ngoại tệ & thông tư 201-Hướng dẫn xử lý các khoản chênh lệch tỷ giá trong doanh nghiệp.
- Em hiểu là cuối năm tài chính 2009 ktoán vẫn đánh giá chênh lệch tỷ giá ngoại tệ, như N1122/C413 hoặc N413/C331; nhưng không kết chuyển TK 413 sang 635 hoặc 515 như những năm trước mà để sang đầu năm 2010 mới k/c để xoá số dư phải không ạh?
Cám ơn mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dinh ngoc trang

Guest
29/10/09
29
0
0
34
HCMC
Đối với chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh do đánh giá lại số dư ngoại tệ cuối năm là: tiền mặt, tiền gửi, tiền đang chuyển, các khoản nợ ngắn hạn có gốc ngoại tệ tại thời điểm lập báo cáo tài chính thì không hạch toán vào chi phí hoặc thu nhập mà để số dư trên báo cáo tài chính, đầu năm sau ghi bút toán ngược lại để xoá số dư.

S

senhongmuaha

Sơ cấp
11/11/09
29
0
0
Hung Yen city
Đối với chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh do đánh giá lại số dư ngoại tệ cuối năm là: tiền mặt, tiền gửi, tiền đang chuyển, các khoản nợ ngắn hạn có gốc ngoại tệ tại thời điểm lập báo cáo tài chính thì không hạch toán vào chi phí hoặc thu nhập mà để số dư trên báo cáo tài chính, đầu năm sau ghi bút toán ngược lại để xoá số dư.

Mình sẽ hạch toán cụ thể thế nào vậy bạn?
Thông tư mình đọc hết rồi nhưng cái mà mình chưa rõ là phần trích dẫn trên đó của bạn. Bạn có thể ghi ví dụ giúp mình một vài bút toán được k?
Cám ơn nhiều!

M

manvt

Guest
16/12/08
29
0
0
37
Ha noi
Mình cũng thấy hơi rối vì mình chưa làm bút toán đó bao giờ, thế còn khoản mình trả trước cho nhà cung cấp nước ngoài thì có phải đánh giá không?

A

azenniss

Trung cấp
16/1/07
115
1
18
TP.HCM
Các bác ơi cho em hỏi, theo thông tư 177- Hướng dẫn xác định thu nhập chịu thuế đối với chênh lệch tỷ giá của các khoản nợ phải trả bằng ngoại tệ & thông tư 201-Hướng dẫn xử lý các khoản chênh lệch tỷ giá trong doanh nghiệp.
- Em hiểu là cuối năm tài chính 2009 ktoán vẫn đánh giá chênh lệch tỷ giá ngoại tệ, như N1122/C413 hoặc N413/C331; nhưng không kết chuyển TK 413 sang 635 hoặc 515 như những năm trước mà để sang đầu năm 2010 mới k/c để xoá số dư phải không ạh?
Cám ơn mọi người!

- Bạn vui lòng tham khảo thêm:
1)TT 161/2007/TT-BTC hướng dẫn thực hiện 16 chuẩn mực kế toán;
2)CHUẨN MỰC SỐ 10 - ẢNH HƯỞNG CỦA VIỆC THAY ĐỔI TỶ GIÁ HỐI ĐOÁI
(Ban hành và công bố theo Quyết định số 165/2002/QĐ-BTC
ngày 31 tháng 12 năm 2002 của Bộ trưởng Bộ Tài chính). :wall:

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA