Bồi thường hợp đồng thuê nhà

• Thread starter vo ha
  • Ngày gửi
V

vo ha

Guest
21/12/07
20
0
1
TPHCM
Các bạn giúp mình với. Công ty thuê văn phòng làm việc của 1 cá nhân, trong hợp đồng có ghi là nếu đơn phương chấm dứt hợp đồng thì bị mất tiền đặt cọc. Đến tháng 04/07/2011 mới hết hạn hợp đồng, nhưng cty mình sử dụng đến hết tháng 01/2010 thì đơn phương chấm dứt hợp đồng, bên mình đã nhận hóa đơn thuê nhà đến hết tháng 12/2009. Bên mình đặt cọc 8100USD. Và vì đơn phương chấm dứt hợp đồng nên không có bảng thanh lý hợp đồng. Vậy khoản 8100USD đó có được đưa vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN hay không? Và có thông tư hay nghị định nào nói về vấn đề này không? Mong các bạn tư vấn giúp mình nhé. Cảm ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Các bạn giúp mình với. Công ty thuê văn phòng làm việc của 1 cá nhân, trong hợp đồng có ghi là nếu đơn phương chấm dứt hợp đồng thì bị mất tiền đặt cọc. Đến tháng 04/07/2011 mới hết hạn hợp đồng, nhưng cty mình sử dụng đến hết tháng 01/2010 thì đơn phương chấm dứt hợp đồng, bên mình đã nhận hóa đơn thuê nhà đến hết tháng 12/2009. Bên mình đặt cọc 8100USD. Và vì đơn phương chấm dứt hợp đồng nên không có bảng thanh lý hợp đồng. Vậy khoản 8100USD đó có được đưa vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN hay không? Và có thông tư hay nghị định nào nói về vấn đề này không? Mong các bạn tư vấn giúp mình nhé. Cảm ơn các bạn.
Bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng thì bị phạt và trừ vào tiền cọc. Về hạch toán bạn ghi nhận tiền phạt vào TK 811 nhưng về thuế TNDN bạn không được tính vào chi phí hợp lý.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng thì bị phạt và trừ vào tiền cọc. Về hạch toán bạn ghi nhận tiền phạt vào TK 811 nhưng về thuế TNDN bạn không được tính vào chi phí hợp lý.

Tham khảo:
Thông tư 130:
2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
2.29. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính bao gồm: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính khác theo quy định của pháp luật.

=> Phạt do vi phạm hợp đồng không thuộc qui định trên.

Công văn 353:
15. Chi về tiền phạt:
Doanh nghiệp không được tính vào chi phí được trừ đối với: Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính bao gồm: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính khác theo quy định của pháp luật.
Các khoản chi tiền phạt, tiền bồi thường vi phạm hợp đồng kinh tế không thuộc các khoản tiền phạt nêu trên, nếu khoản chi này có đầy đủ hoá đơn chứng từ hợp pháp theo quy định thì khoản chi này được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

=> mất tiền cọc trong trường hợp này xem như tiền bồi thường vi phạp hợp đồng vẫn được tính là chi phí hợp lý nếu đáp ứng được về hoá đơn chứng từ hợp pháp theo quy định

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
Tham khảo:

=> Phạt do vi phạm hợp đồng không thuộc qui định trên.

=> mất tiền cọc trong trường hợp này xem như tiền bồi thường vi phạp hợp đồng vẫn được tính là chi phí hợp lý nếu đáp ứng được về hoá đơn chứng từ hợp pháp theo quy định
cho em hỏi là bên bạn đó đơn phương chấp dứt hđ thì sẽ ko có bảng thanh lý hợp đồng vậy thì chứng từ hợp pháp chưa đầy đủ ??????????

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Theo Thông tư 130 /2008/TT-BTC những khoản chi không liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh thì không được tính vào chi phí hợp lý :
" IV. CÁC KHOẢN CHI ĐƯỢC TRỪ VÀ KHÔNG ĐƯỢC TRỪ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ
1. Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Mục này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
1.1. Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
1.2. Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật".

V

vo ha

Guest
21/12/07
20
0
1
TPHCM
Mình xin nói thêm cho các bạn hiểu là cty chấm dứt ngang hợp đồng thuê nhà nên không có bảng thanh lý hợp đồng cũng như không có hóa đơn về khoản phạt đó. Và cảm ơn tất cả các bạn đã tư vấn cho mình. :wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA