Không có ai đạt mức phải nộp thuế kê khai thế nào?

• Thread starter thocon85
  • Ngày gửi
T

thocon85

Sơ cấp
12/11/09
30
0
6
38
toàn quốc
Các anh chị cho em hỏi với : Công ty em thành lập tháng 10/2009. Nhân viên còn ít mà mức lương chưa có ai đạt mức phải nộp thuế cả thì trong bản kê khai theo quý mẫu 02/KK TNCN kê khai thế nào ạ? em mới làm. công ty cũng mới nên chưa biết. Mong anh chị hướng dẫn thêm

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Theo công văn 2970 của Tổng cục thuế ngày 20/7/2009 thì:

Căn cứ hướng dẫn nêu trên, tại tổ chức, cá nhân trả thu nhập trong tháng nếu có phát sinh việc khấu trừ số thuế thu nhập cá nhân thì thực hiện kê khai hàng tháng theo mẫu số 02/KK-TNCN (đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công ) và nộp tờ khai cho cơ quan thuế theo qui định tại Thông tư số 84/2008/TT-BTC nêu trên.
Trường hợp trong tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì tạm thời chưa phải khai và nộp tờ khai cho cơ quan thuế.

nhưng cuối năm vẫn phải làm tờ khai Quyết toán thuế TNCN
thân

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
335
1
0
000

Căn cứ hướng dẫn nêu trên, tại tổ chức, cá nhân trả thu nhập trong tháng nếu có phát sinh việc khấu trừ số thuế thu nhập cá nhân thì thực hiện kê khai hàng tháng theo mẫu số 02/KK-TNCN (đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công ) và nộp tờ khai cho cơ quan thuế theo qui định tại Thông tư số 84/2008/TT-BTC nêu trên.
Trường hợp trong tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì tạm thời chưa phải khai và nộp tờ khai cho cơ quan thuế.

thân
Bác huong85 thật là chính xác đó

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
Hôm qua em cũng mới đi học xong về thuế tncn, chị nói chính xác hihi

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
M

mattrang

Guest
21/10/06
17
0
0
TP.HCM

thân

Hôm qua mình có đi tập huấn QT thuế TNCN ở Quận 8, cán bộ thuế bảo Cty không phát sinh nộp thuế TNCN thì khỏi nộp tờ khai tháng mẫu số 02/KK, và lần tập huấn trước thì họ bảo Cty không phát sinh nộp thuế TNCN nhưng vẫn phải nộp BC quý. Như vậy là sao ha??? Ai đúng nhỉ?? Giúp mình với. Bạn nào có công văn nào hướng dẫn rõ vấn đề này không, cho mình xin với. Xin cảm ơn.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Hôm qua mình có đi tập huấn QT thuế TNCN ở Quận 8, cán bộ thuế bảo Cty không phát sinh nộp thuế TNCN thì khỏi nộp QT TNCN, và lần tập huấn trước thì họ bảo Cty không phát sinh nộp thuế TNCN nhưng vẫn phải nộp BC quý. Như vậy là sao ha??? Ai đúng nhỉ?? Giúp mình với. Bạn nào có công văn nào hướng dẫn rõ vấn đề này không, cho mình xin với. Xin cảm ơn.
- TT 84, TT62 , CV 451 nói rõ là không phân biệt đến cá nhân có thu nhập đến mức khấu trừ hay không khấu trừ thuế thì đơn vị trả thu nhập phải QT năm và lập đầy đủ vào bảng kê 05A ... Nghe không bằng đọc phải không bạn!

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Cho hỏi cty mình trong năm 2009 chưa có nhân viên, chưa phát sinh tiền lương thì có phải lập QT thuế TNCN không ?
Cám ơn

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
mình nộp báo cáo, quyết toán hết rùi mà mình ko lập QT thuế TNCN (cty ko phát sinh).
mấy chị nhận bc kiểm tra kỹ lưỡng từng tờ một không nói cần thêm giấy gì.
QT TNCN khi ko có phát sinh có bắt buộc không? cho mình xem qd với

M

mattrang

Guest
21/10/06
17
0
0
TP.HCM
Các bạn cho mình hỏi, mình có phải kê khai QT trong mẫu 05A/BK-TNCN cho nhân viên đã nghỉ việc không? Hay chỉ kê khai cho các NV còn làm việc tại thơi điểm 31/12/2009???

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Các bạn cho mình hỏi, mình có phải kê khai QT trong mẫu 05A/BK-TNCN cho nhân viên đã nghỉ việc không? Hay chỉ kê khai cho các NV còn làm việc tại thơi điểm 31/12/2009???
- Nếu trong 6 tháng cuối năm 2009 đơn vị có trả thu nhập cho cá nhân thì vẫn phải QT năm

H

hienthu79

Guest
30/5/08
39
0
0
44
Hà Nội
công ty mình cũng không ai phải nộp thuế TNCN cả, mình đang làm quyết toán TNCN mà chẳng biết phải điền số liệu như thế nào cho đúng cả, đọc hướng dẫn mình thấy chỉ áp dụng được cho những người có phát sinh nộp thuế thôi, có ai làm quyết toán rồi hướng dẫn cho mình được không?
Theo mình hiểu thì chỉ tiêu 08 trên tờ khai 05KK/TNCN là tổng số tiền lương, thưởng cho tất cả nhân viên trong 6 tháng cuối năm 2009 các chỉ tiêu khác = 0
Trên cột 05 tờ khai 05BK/TNCN mình phải điền đủ tên của tất cả nhân viên ( dù không thuộc đối tượng phải nộp thuế)
cột 08 tờ khai 05BK/TNCN mình điền tổng số lương+ thưởng... của nhân viên đó trong 6 tháng cuối năm
Các cột còn lại mình để = 0 ( vì các nhân viên trong công ty chưa đến mức phải nộp thuế TNCN)
Tổng số tiền trên chỉ tiêu 08 Tờ khai 05KK/TNCN = số tiền trên ô 18 trong tờ khai 05BK/TNCN
mình làm thế là đúng hay sai, mình nhờ các bạn giúp với. Thank

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
công ty mình cũng không ai phải nộp thuế TNCN cả, mình đang làm quyết toán TNCN mà chẳng biết phải điền số liệu như thế nào cho đúng cả, đọc hướng dẫn mình thấy chỉ áp dụng được cho những người có phát sinh nộp thuế thôi, có ai làm quyết toán rồi hướng dẫn cho mình được không?
Theo mình hiểu thì chỉ tiêu 08 trên tờ khai 05KK/TNCN là tổng số tiền lương, thưởng cho tất cả nhân viên trong 6 tháng cuối năm 2009 các chỉ tiêu khác = 0
Trên cột 05 tờ khai 05BK/TNCN mình phải điền đủ tên của tất cả nhân viên ( dù không thuộc đối tượng phải nộp thuế)
cột 08 tờ khai 05BK/TNCN mình điền tổng số lương+ thưởng... của nhân viên đó trong 6 tháng cuối năm
Các cột còn lại mình để = 0 ( vì các nhân viên trong công ty chưa đến mức phải nộp thuế TNCN)
Tổng số tiền trên chỉ tiêu 08 Tờ khai 05KK/TNCN = số tiền trên ô 18 trong tờ khai 05BK/TNCN
mình làm thế là đúng hay sai, mình nhờ các bạn giúp với. Thank
- Bạn hiểu thế chưa hoàn toàn đúng, theo mình đoán bạn hiểu chưa đúng về TNCT ( thu nhập chịu thuế ); chỉ tiêu 8 (I; II) trong TK 05 là tất cả mọi cá nhân mà đơn vị trả tiền công, tiền lương không phân biệt có khấu trừ thuế hay không; chỉ tiêu 9 mới như ý bạn nói. Mà bạn làm qua ứng dụng hỗ trợ thì nhập đúng mẫu 05A, 05B xem TK 05 sẽ rõ ngay

C

cobemattroi1210

Sơ cấp
7/9/09
19
0
0
Hưng Yên
Mình không tìm thấy cái phần mềm htkk 2.5 ở đâu cả. Có ai giúp mình với được không? 30/3 là hết hạn nộp quyết toán thuế TNCN mà mình chưa biết kê khai thế nào. Công ty mình cũng chưa có ai có mức tiền lương, tiền công đạt mức phải nộp thuế TNCN cả

quacai

quacai

ngây ngô nhất web
23/2/09
110
17
18
37
Hồ Tây Cty
Mình không tìm thấy cái phần mềm htkk 2.5 ở đâu cả. Có ai giúp mình với được không? 30/3 là hết hạn nộp quyết toán thuế TNCN mà mình chưa biết kê khai thế nào. Công ty mình cũng chưa có ai có mức tiền lương, tiền công đạt mức phải nộp thuế TNCN cả
phần mềm đã có đâu đương nhiên là không tìm thấy rồi cứ đợi đi bạn

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
Mình kê khai thuế TNCN bằng phần mềm nào vậy các bác ơi
T2/2010 cty em mới dc cấp MST cá nhân như vậy có phải quyết toán thuế TNCN 2009 ko ạ

P

pbichloan

Trung cấp
9/6/09
68
1
8
Bình Dương
Có bạn nào ở Q.Thủ Đức không, cho mình hỏi thăm 1 ty. DN mình mới thành lập và mình cũng mới làm kế toán cho Cty TNHH lần đầu (trước đây mình làm ở Chi nhánh của 1 cty khác, hạch toán phụ thuộc) nên không biết tại Q.TĐ mình đã nộp:
- Quyết toán thuế TNDN
- Quyết toán thuế TNCN
- Báo cáo tài chính
còn thiếu những thủ tục hay phải nộp những báo cáo nào nữa, các bạn chỉ dùm mình với. Cần gấp vì sắp hết tháng 3 rồi, mình sợ còn thiếu gì mà làm không kịp bị phạt thì chết chắc.

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
Có bạn nào ở Q.Thủ Đức không, cho mình hỏi thăm 1 ty. DN mình mới thành lập và mình cũng mới làm kế toán cho Cty TNHH lần đầu (trước đây mình làm ở Chi nhánh của 1 cty khác, hạch toán phụ thuộc) nên không biết tại Q.TĐ mình đã nộp:
- Quyết toán thuế TNDN
- Quyết toán thuế TNCN
- Báo cáo tài chính
còn thiếu những thủ tục hay phải nộp những báo cáo nào nữa, các bạn chỉ dùm mình với. Cần gấp vì sắp hết tháng 3 rồi, mình sợ còn thiếu gì mà làm không kịp bị phạt thì chết chắc.
bạn ơi chỉ mình làm hồ sơ quyết toán thuế TNCN với

A

Anh sang hong

Guest
10/11/09
1
0
0
Ha noi
Công ty mình năm nay phát sinh rất nhiều lao động ngắn hạn làm thời vụ trong một thời gian ngắn, bây giờ làm sao tìm được họ để làm cam kết theo mẫu 23, vậy nếu mình không thu lại phần thuế phải khấu trừ của họ thì bh làm thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA