Điều chỉnh thuế giá trị gia tăng

• Thread starter emcoi
  • Ngày gửi
E

emcoi

Guest
21/11/09
48
0
0
35
sóc sơn, hà nội
Em chào an, chị!
Em có một vấn đề muốn được sự giúp đỡ của anh, chị.
Tháng 3 năm 2009 công em có suất một hoá đơn đầu ra nhưng bị sai,kế toán cũ đã làm biên bản huỷ và suất lại hoá đơn, nhưng lại kê khai số liệu của hoá đơn sai đó vào bảng theo dõi hàng hoá bán ra và báo cáo sử dụng hoá đơn.
Bây giờ em kiểm tra và biết bị sai,anh chị có thể giúp em được không? em mới ra trường lên không có kinh nghiệm gì hết à.
nếu phải điều chỉnh thì anh chị có thể cho em xin mẫu điều chỉnh nhé.
có thể gửi vào gmail cho em thao khảo nha: nguyenhuong.vitota@gmail.com.
Em cảm ơn anh chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huehm

Sơ cấp
19/12/09
14
0
0
36
ha noi
Trong trường hợp này bạn phải làm tờ khai bổ sung điều chỉnh lại số TGTGT của hàng hoá bán ra trên HTKK. Trên HTKK có phần khai bổ sung trong đó có mẫu 01/KHBS bạn vào đấy để điều chỉnh lại nhé.
Chúc bạn thành công :)!

N

nga88

Guest
18/12/09
25
1
0
Ha Noi
Em chào an, chị!
Em có một vấn đề muốn được sự giúp đỡ của anh, chị.
Tháng 3 năm 2009 công em có suất một hoá đơn đầu ra nhưng bị sai,kế toán cũ đã làm biên bản huỷ và suất lại hoá đơn, nhưng lại kê khai số liệu của hoá đơn sai đó vào bảng theo dõi hàng hoá bán ra và báo cáo sử dụng hoá đơn.
Bây giờ em kiểm tra và biết bị sai,anh chị có thể giúp em được không? em mới ra trường lên không có kinh nghiệm gì hết à.
nếu phải điều chỉnh thì anh chị có thể cho em xin mẫu điều chỉnh nhé.
có thể gửi vào gmail cho em thao khảo nha: nguyenhuong.vitota@gmail.com.
Em cảm ơn anh chị nhiều!
Cái này bạn phải làm điều chỉnh rối! bạn lạm làm điều chỉnh như sau?
1. Bạn vào HTKT 2.1.0/ Kê khai bổ sung Mẫu 01/KHBS.
+ Loại tờ khai: Tờ khai thuế GTGT được KT(01/GTGT_
+Kỳ tính thuế: 03/2009
+ Ngày lập KHBS : là ngày hiện tại.
Sau đó bạn điền vào chỉ tiêu điều chỉnh tăng số thuế phải nộp/ chon chỉ tiêu 23 và bạn điền số tiền thuế bạn điều chỉnh trong Tháng 03/2009.
Lưu ý: Số ngày nộp chậm và số tiến bạn điền =0 nhé.
2.Điền số thuế bạn vừa điều chỉnh vào phụ lục 01-3 GTGT trong tờ khai GTGT khấu trừ(01/GTGT).
Mình đã bị như thế này. Và các Anh chi trên diễn đàn đã giúp mình làm.
Chúc bạn sớm hoàn thành nhe!

H

hien0804

Sơ cấp
11/3/08
14
0
1
ha noi
Thuế GTGT đầu vào bị lệch

Cái này bạn phải làm điều chỉnh rối! bạn lạm làm điều chỉnh như sau?
1. Bạn vào HTKT 2.1.0/ Kê khai bổ sung Mẫu 01/KHBS.
+ Loại tờ khai: Tờ khai thuế GTGT được KT(01/GTGT_
+Kỳ tính thuế: 03/2009
+ Ngày lập KHBS : là ngày hiện tại.
Sau đó bạn điền vào chỉ tiêu điều chỉnh tăng số thuế phải nộp/ chon chỉ tiêu 23 và bạn điền số tiền thuế bạn điều chỉnh trong Tháng 03/2009.
Lưu ý: Số ngày nộp chậm và số tiến bạn điền =0 nhé.
2.Điền số thuế bạn vừa điều chỉnh vào phụ lục 01-3 GTGT trong tờ khai GTGT khấu trừ(01/GTGT).
Mình đã bị như thế này. Và các Anh chi trên diễn đàn đã giúp mình làm.
Chúc bạn sớm hoàn thành nhe!

Mình thì bị sót mất khoản thuế GTGT hàng nhập khẩu nên phần thuế hàng hoá mua vào bị lệch, mình cũng định làm theo cách bạn hướng dấn nhưng ngày đó lại là người khác kê khai nên khi mình vào phần mềm HTKK 2.1.0 và vào mục kỳ tính thuế là 05/2009 và ngày lập KKBS là 05/3/2010 thì hệ thống kê khai báo là "không tồn tại tờ khai này trong hệ thống" , mình đoán chắc khi đó kế toán trước ko làm bằng bản HTKK này . Giờ mình phải làm sao đây các bạn giúp mìn nhé .
Thanks

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình thì bị sót mất khoản thuế GTGT hàng nhập khẩu nên phần thuế hàng hoá mua vào bị lệch, mình cũng định làm theo cách bạn hướng dấn nhưng ngày đó lại là người khác kê khai nên khi mình vào phần mềm HTKK 2.1.0 và vào mục kỳ tính thuế là 05/2009 và ngày lập KKBS là 05/3/2010 thì hệ thống kê khai báo là "không tồn tại tờ khai này trong hệ thống" , mình đoán chắc khi đó kế toán trước ko làm bằng bản HTKK này . Giờ mình phải làm sao đây các bạn giúp mìn nhé .
Thanks

Bạn chịu khó nhập lại TK 05/2009 rồi khai bổ sung là xong ngay.

H

hien0804

Sơ cấp
11/3/08
14
0
1
ha noi
Bạn chịu khó nhập lại TK 05/2009 rồi khai bổ sung là xong ngay.

Bạn có nhầm ko đấy, làm sao mà nhập lại được tờ khai của tháng đó nữa , bây giờ mà vào HTKK nó chỉ cho bạn nhập báo cáo của tháng 2/2010 thôi bạn ạ . Chứ làm được như vậy thì đơn giản quá , mình cũng đã nghĩ đếnviệc đó nhưng phần HTKK nó tự khoá ko cho bạn quay lại sửa của tháng đã hết hạn báo cáo rồi đâu . Dù sao cũng cảm ơn bạn đã dành thời gian tư vấn cho mình

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bạn có nhầm ko đấy, làm sao mà nhập lại được tờ khai của tháng đó nữa , bây giờ mà vào HTKK nó chỉ cho bạn nhập báo cáo của tháng 2/2010 thôi bạn ạ . Chứ làm được như vậy thì đơn giản quá , mình cũng đã nghĩ đếnviệc đó nhưng phần HTKK nó tự khoá ko cho bạn quay lại sửa của tháng đã hết hạn báo cáo rồi đâu . Dù sao cũng cảm ơn bạn đã dành thời gian tư vấn cho mình

Không biết cài lại mới để làm à, làm xong copy lấy dữ liệu của nó !
"không tồn tại tờ khai này trong hệ thống" thì mình làm cho nó tồn tại !

Sửa lần cuối:
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Bạn tìm lại tư liệu củ của tháng đó kế toán củ có đánh file excel ko, có thì kết xuất vào, ko có thì đánh lại 1 tí chứ mấy

Đừng nóng

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
"không tồn tại tờ khai này trong hệ thống" thì mình làm cho nó tồn tại !
mốt là ngày 8/3 rùi đó anh VTM coi chừng đó,
Bạn tìm lại tư liệu củ của tháng đó kế toán củ có đánh file excel ko, có thì kết xuất vào, ,còn không có bạn chịu khó ngồi đánh lại từ đầu ha

H

hien0804

Sơ cấp
11/3/08
14
0
1
ha noi
Bạn tìm lại tư liệu củ của tháng đó kế toán củ có đánh file excel ko, có thì kết xuất vào, ko có thì đánh lại 1 tí chứ mấy

Kế toán cũ làm báo cáo từ máy tính xách tay của họ nên mình ko có bản lưu bạn ạ, mình ko ngại đánh lại hay chỉnh sửa, nhưng ý mình hỏi ở đây là làm thế nào để add nó vào HTKK vì mình gặp vấn đề nan giải là khi mở HTKK ra thì nó yêu cầu "chọn kỳ tính thuế" và nó đâu cho mình tự đánh vào, nó tự nhảy mà bạn, có muốn sửa lại thành tháng mình muốn cập nhật cũng đâu có được .

Sửa lần cuối:
hoang hon mau tim

hoang hon mau tim

Trung cấp
17/11/09
70
1
0
Q1, HCM
Kế toán cũ làm báo cáo từ máy tính xách tay của họ nên mình ko có bản lưu bạn ạ, mình ko ngại đánh lại hay chỉnh sửa, nhưng ý mình hỏi ở đây là làm thế nào để add nó vào HTKK vì mình gặp vấn đề nan giải là khi mở HTKK ra thì nó yêu cầu "chọn kỳ tính thuế" và nó đâu cho mình tự đánh vào, nó tự nhảy mà bạn, có muốn sửa lại thành tháng mình muốn cập nhật cũng đâu có được

Sao lại vô lý thế nhỉ? ko có gì là làm ko được, chỉ sợ phần mềm của bạn bị lỗi. Ví dụ tôi mới vào làm tháng 05/2010, kế toán củ ko nhập dữ liệu vào HTKK cả năm 2010, tôi làm như sau:
Mở phần mềm ra-> tờ khai gtgt KT(01/gtgt)-->tháng...năm( nó sẽ hiện thị ra tháng..năm 2010) bạn sẽ ghi vào đó tháng cần nhập dữ liệu, và năm 2009.--> chọn mục cần kê khai, điều chỉnh-->ok, chẳng có phần mềm nào lại không cho phép chỉnh sửa bổ sung các tháng trước cả. Tôi vừa xài laptop vừa xài máy tính. Thích in máy nào ra nộp cũng được nên kê khai lung tung. Đến 2-3 tháng mới bổ sung vào mấy tháng trước.

H

hien0804

Sơ cấp
11/3/08
14
0
1
ha noi
Mình gửi 2 file của phần mềm, mình đã thử làm nhưng nó ko cho . ko hiểu tại sao các bạn làm được mà mình lại ko , Mình đã thử tải lại phần mềm HTKK nhưng vào làm cũng ko có được . Khổ ghê

Đính kèm

• Chan the nhi.rar
    91.3 KB · Lượt xem: 5
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình gửi 2 file của phần mềm, mình đã thử làm nhưng nó ko cho . ko hiểu tại sao các bạn làm được mà mình lại ko , Mình đã thử tải lại phần mềm HTKK nhưng vào làm cũng ko có được . Khổ ghê

Lỗi xảy ra ở đây là trong datafile của HTKK không tồn tại tờ khai tháng 5/09
do đó bạn phải tạo lại tờ khai tháng 05/09, nhưng tờ khai này không thể tạo được trên HTKK đang sử dụng vì trong datafile của nó đã có kỳ tính thuế mới nhất là 01/2010.
Vậy tạo tờ khai 05/09 bằng cách nào, và đưa nó vào HTKK hiện tại ra sao ?
1. Tạo tờ khai:
Cài mới HTKK (tốt nhất là ở một máy khác) lúc này trong datafile được tạo chưa có số liệu gì, bạn khai báo bình thường và chọn kỳ kê khai thuế 05/09. Khi làm xong, bạn vào datafile copy dữ liệu vừa tạo (file có dạng XML Ducument 01_1_GTGT_052009)

2.Chuyển dữ liệu vào HTKK hiện tại (đang sử dụng)
Paste dữ liệu vừa tạo (có 3 file: 01...,01_1,... 01_2...,052009 tương ứng TK, BR, MV 05/2009) vào datafile => thư mục (mã số thuế bạn đang sử dụng 2010)
Thoát ra và vào lại chương trình chọn KBS cho loại tờ khai, kỳ tính thuế 05/09.

Tham khảo:

Đây là HTKK tôi thường dùng để khai bổ sung cho các kỳ trước của một số DN.

Sửa lần cuối:
T

thuhuong52486

Sơ cấp
13/11/08
20
0
0
Gia Lam

Bạn nói thế nào chứ mình nhập lại của những tháng trước kê khai nhầm bình thường mà. Giờ mình mới vào công ty mới, chị kế toán trước làm sai tháng 9/2009 nhưng máy của mình không có, mình lập tờ khai tháng 9 lại bình thường, chẳng bị khoá gì cả. Mình dùng 2.5.1, bạn xem lại đi.

V

Vietlinhemc

Guest
16/4/08
7
0
0
Hà Nội
Mình nghe nói cục thuế đang thay đổi mẫu báo cáo sử dụng hoá đơn tháng bắt đầu từ tờ khai thuế tháng này. Ai có mẫu thi post lên để mọi nguoi biết với nhá. Thank so much!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA