Hạch toán vào 642 hay 154?

• Thread starter lehangnb
  • Ngày gửi
lehangnb

lehangnb

Trung cấp
25/3/08
71
8
8
38
Ha noi
Các anh chị cho em hỏi một chút nhé: công ty em chuyên triển khai các dự án của Microsoft, trong đó có một dự án về giáo dục. Cứ định kỳ bên em lại xuất hóa đơn cho Ms và dự án đó gần như không có nhiều chi phí đầu vào, nhưng tháng 9 vừa rồi em có thuê lại Sở giáo dục triển khai một phần dự án đó và họ đã xuất hóa đơn cho bên em, nhưng khoản chi phí đó hiện tại em cũng chư biết hạch toán vào Tài khoản nào ( 642 hay 154). Các anh chị giải đáp giúp em nhé, em cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
lehangnb

lehangnb

Trung cấp
25/3/08
71
8
8
38
Ha noi
Thực ra thì mình cũng nghĩ cho vào 642, nhưng vẫn cảm thấy không chắc chắn vì chi phí đó lại liên quan tới dự án đang triển khai, hỏi một cô bạn thân thì lại khăng khăng là đưa vào 154, hic.

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
ĐỂ anh vtm hay anh ketoan4mat vào giải thik xem nên cho vào tk nào nhá

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Các anh chị cho em hỏi một chút nhé: công ty em chuyên triển khai các dự án của Microsoft, trong đó có một dự án về giáo dục. Cứ định kỳ bên em lại xuất hóa đơn cho Ms và dự án đó gần như không có nhiều chi phí đầu vào, nhưng tháng 9 vừa rồi em có thuê lại Sở giáo dục triển khai một phần dự án đó và họ đã xuất hóa đơn cho bên em, nhưng khoản chi phí đó hiện tại em cũng chư biết hạch toán vào Tài khoản nào ( 642 hay 154). Các anh chị giải đáp giúp em nhé, em cảm ơn rất nhiều.
Thế này nhé:

- Trước tiên bạn cần xác định tính giá thành dự án theo phương pháp nào. Theo mình thì bạn tập hợp chi phí cho từng dự án, tức là bạn mở 154 chi tiết cho từng dự án?
- Bi giờ bên bạn thuê lại sở giáo dục để triển khai 1 phần dự án đó. Bạn phải xác định việc thuê trụ sở đó phục vụ vào việc j? Nếu phục vụ cho nhiều dự án thì cần phân bổ chi phí đó cho từng dự án. Và hạch toán vào TK 154 - chi tiết cho từng dự án.
+ TH trụ sở dùng 1 phần cho dự án và một phần làm nơi điều hành quản lý doanh nghiệp. Thì bạn phải tách bằng cách phân bổ chi phí đó cho TK 154 và 642 theo tiêu thức phù hợp
Thân!

lehangnb

lehangnb

Trung cấp
25/3/08
71
8
8
38
Ha noi
Dự án đó bên công ty em làm trong khỏang mấy năm, có rất nhiều việc phải triển khai từng phần, sau một phần của dự án thì bên em lại xuất hóa đơn và Ms lại chuyển tiền thanh toán. Việc thuê lại Sở giáo dục là để tập huấn cán bộ cho việc triển khai dự án đó ( việc này đáng lý ra thì bên em phải tự làm nhưng do nhiều vấn đề nên đi thuê lại). Em chỉ lo sau này quyết toán thuế thì việc hạch toán chi phí không đưa vào đúng tài khoản sẽ bị thuế bóc ra mặc dù nó cũng là chi phí hợp lý của bên em.

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Dự án đó bên công ty em làm trong khỏang mấy năm, có rất nhiều việc phải triển khai từng phần, sau một phần của dự án thì bên em lại xuất hóa đơn và Ms lại chuyển tiền thanh toán. Việc thuê lại Sở giáo dục là để tập huấn cán bộ cho việc triển khai dự án đó ( việc này đáng lý ra thì bên em phải tự làm nhưng do nhiều vấn đề nên đi thuê lại). Em chỉ lo sau này quyết toán thuế thì việc hạch toán chi phí không đưa vào đúng tài khoản sẽ bị thuế bóc ra mặc dù nó cũng là chi phí hợp lý của bên em.
hi bạn.
Rõ ràng đó là chi phí nhằm phục vụ cho dự án đó, vậy thì bạn có thể đưa vào giá thành của dự án đó là đúng rồi. Không lo bị bên thuế bóc nếu bạn có đầy đủ chứng từ chi, hoá đơn và hợp đồng thuê và các giấy tờ khác có liên quan: Như quyết định của ban giám đốc về việc tập huấn cho cán bộ nhằm nâng cao chất lượng và tiến độ dự án A...
Thân!

H

honghpt

Sơ cấp
11/1/10
25
0
0
39
Ha noi
đúng rùi, chi phí đó bạn đưa vào 154 là hợp lý roài!!

lehangnb

lehangnb

Trung cấp
25/3/08
71
8
8
38
Ha noi
Mình cám ơn mọi người đã giúp đỡ mình giải quyết thắc mắc nhé. Chúc mọi người luôn mạnh khỏe và gặp nhiều may mắn. Mình sẽ hạch toán vào 154 :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA