Hoá đơn mua hàng hoá trong thời điểm thành lập DN không hợp lý

• Thread starter annguyenthuy
  • Ngày gửi
A

annguyenthuy

Sơ cấp
Xin chào các bạn, cho mình hỏi 1 vấn đề nhé:
Cty mình mới thành lập, các Chi phí mua bàn ghế, sơn sửa VP, mua máy lạnh, gắn cửa kiếng...đều không phải là Hoá đơn GTGT, tất cả đều là HD thông thường, như vậy mình vẫn phải hạch toán vào CP nhưng sau này đều bị loại ra khi tính T.TNDN phải k, nếu mình đưa vào 153 rồi phân bổ dần vào 142_xem như 1 khoản CP thành lập Doanh nghiệp thì có đúng k ?
Mong các bạn chỉ cách làm đúng giúp mình với
cám ơn các bạn nhiều.
mong nhận được hồi âm sớm từ mọi người ^^

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoang hon mau tim

hoang hon mau tim

Trung cấp
17/11/09
70
1
0
Q1, HCM
Xin chào các bạn, cho mình hỏi 1 vấn đề nhé:
Cty mình mới thành lập, các Chi phí mua bàn ghế, sơn sửa VP, mua máy lạnh, gắn cửa kiếng...đều không phải là Hoá đơn GTGT, tất cả đều là HD thông thường, như vậy mình vẫn phải hạch toán vào CP nhưng sau này đều bị loại ra khi tính T.TNDN phải k, nếu mình đưa vào 153 rồi phân bổ dần vào 142_xem như 1 khoản CP thành lập Doanh nghiệp thì có đúng k ?
Mong các bạn chỉ cách làm đúng giúp mình với
cám ơn các bạn nhiều.
mong nhận được hồi âm sớm từ mọi người ^^

Bạn hiểu sai về tính chất của hóa đơn rồi. hóa đơn gtgt là gì? và hóa đơn thông thường là gì?

bạn tìm hiểu 2 loại hóa đơn cơ bản này ở box:" Hóa đơn chứng từ".

Hóa đơn TT là hóa đơn đã tính thuế trực tiếp, chứ ko phải là ko hợp lý hợp lệ khi tính vào chi phí thuế TNDN đâu nhé. --> tính chi phí nếu các TS này phục vụ cho mục đích sxkd của cty.

Ghi chú: đừng nhầm lẫn giữa hóa đơn thông thường và hóa đơn bán lẻ đó nhé:012:

A

annguyenthuy

Sơ cấp
thế những Hoá đơn không có tên cty thì chắc là không được dua vào CP hả bạn, hay là vẫn đưa vào 153, phân bổ dần vào CP, nhưng khi tính T.TNDN, mình loại ra???
mong bạn có kinh nghiệm hơn mình chỉ mình với nha!

N

neverback

Guest
20/3/08
13
0
1
Hà Nội
Trong giai đoạn thành lập, tất cả những hóa đơn vẫn phải có tên côg ty, mã số thuế để trống. Những chi phí này là chi phí hợp lý nhưng không được kê khai để khấu trừ bạn nhé.
Phân bổ trong 3 năm.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
thế những Hoá đơn không có tên cty thì chắc là không được dua vào CP hả bạn, hay là vẫn đưa vào 153, phân bổ dần vào CP, nhưng khi tính T.TNDN, mình loại ra???
mong bạn có kinh nghiệm hơn mình chỉ mình với nha!
Hóa đơn thiếu 1 trong 3 thông tin sau thì ko hợp lệ: ko có tên cty, ko có MST, ko có địa chỉ. Những hóa đơn này bạn vẫn hạch toán vào sổ sách nội bộ cty khi tính thuế thì loại ra và hóa đơn này cũng ko đc kê khai thuế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA