Mua hàng hóa đơn không đúng với số tiền đã bỏ ra!

• Thread starter danhthaipro
  • Ngày gửi
D

danhthaipro

Sơ cấp
21/8/08
35
3
0
Hà Nam
Tình hình là như thế này. Vừa rồi chi nhánh em có mua 1 ôtô trị giá 1.181.000.000 đ (Cả VAT). Nhưng hoá đơn bên bán ôtô xuất sang cho bọn em chỉ là 854.000.000 đ (cả VAT), số tiền còn lại bọn em nộp tiền mặt tầm 330 triệu có phiếu thu của công ty bán ôtô (do Sếp em nghe họ nói là thuế đăng kiểm sẽ nộp ít đi nếu làm như thế). Do hạch toán phụ thuộc nên phải gửi hóa đơn vào công ty để công ty chuyển tiền ra (Mua cho chi nhánh nhưng công ty bỏ tiền). Kế toán ở trong công ty họ chỉ tính các khoản có hóa đơn còn khoản tiền mặt nộp không đước tính :wall:. Giờ họ để khoản đó vào tạm ứng cá nhân. Anh chị nào có ý kiến hay giúp em để em bật lại họ với. Do điều kiện xa xôi nên chỉ nói chuyện qua điện thoại nên nhiều lúc ức chế chỉ muốn tát cho cô kế toán ở trong đó 1 cái mà không biết làm thế nào. Theo em nghĩ mình đã có phiếu thu tiền của công ty đó là đã chứng minh mình đã nộp tiền cho bên bán rồi, coi phiếu thu của họ làm chứng từ bên mình được không nhỉ. Mong các bậc cao minh giúp em vấn đề này nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Cẩn thận cô kế toán cty "tát" lại đấy vì bên em làm sai rồi, giá trị mua ô tô phải thể hiện trên hóa đơn. Làm như bên em cả bên mua và bên bán đều trốn thuế rùi, lơ mơ bị phạt đến nơi. (Chỉ có tư nhân mua về dùng là mới hay ghi hóa đơn kiểu đó)

H

huongthuy8x

Guest
27/2/10
8
0
0
hochiminh
:angel: Làm như thế là để đóng lệ phí trứoc bạ giảm đi phải khổng? Nếu bạn trả số tiền trên HD bằng Ck phải có chứng từ của ngân hàng(giấy báo Nợ) hoặc phiếu thu (Của cửa hàng bán ô tô ) .Bạn cho cô kế toán xem hai chứng từ đó là được mà! Công ty mình cũng từng làm thế ! Mà mình nghĩ cô kế toán ở Công ty kia cũng có cái khó cho họ.

V

vantk

Sơ cấp
6/3/10
7
0
0
Kỳ tân - Tân Kỳ
Căn cứ hoá đơn, lệ phí trước bạ, chi phí vận chuyển, lắp đặt thiết bị..... để xác định giá của chiếc oto đó. Căn cứ vào đó để trích khấu hao cho tài sản đó. nên mình nghĩ chị đó làm thế là dc rui đó.

I

ISKATA

Trung cấp
9/9/06
77
1
0
Cố đô
Tình hình là như thế này. Vừa rồi chi nhánh em có mua 1 ôtô trị giá 1.181.000.000 đ (Cả VAT). Nhưng hoá đơn bên bán ôtô xuất sang cho bọn em chỉ là 854.000.000 đ (cả VAT), số tiền còn lại bọn em nộp tiền mặt tầm 330 triệu có phiếu thu của công ty bán ôtô (do Sếp em nghe họ nói là thuế đăng kiểm sẽ nộp ít đi nếu làm như thế). Do hạch toán phụ thuộc nên phải gửi hóa đơn vào công ty để công ty chuyển tiền ra (Mua cho chi nhánh nhưng công ty bỏ tiền). Kế toán ở trong công ty họ chỉ tính các khoản có hóa đơn còn khoản tiền mặt nộp không đước tính :wall:. Giờ họ để khoản đó vào tạm ứng cá nhân. Anh chị nào có ý kiến hay giúp em để em bật lại họ với. Do điều kiện xa xôi nên chỉ nói chuyện qua điện thoại nên nhiều lúc ức chế chỉ muốn tát cho cô kế toán ở trong đó 1 cái mà không biết làm thế nào. Theo em nghĩ mình đã có phiếu thu tiền của công ty đó là đã chứng minh mình đã nộp tiền cho bên bán rồi, coi phiếu thu của họ làm chứng từ bên mình được không nhỉ. Mong các bậc cao minh giúp em vấn đề này nhé.

Trầm trọng đến mức tát nhau? Không nên làm thế. Vì nếu thực hiện thì người bị tát là bạn và sếp của bạn đấy.

Cả sếp bạn và bạn không chừng bị lừa gạt, phải bỏ tiền túi tầm 330tr.

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
Trầm trọng đến mức tát nhau? Không nên làm thế. Vì nếu thực hiện thì người bị tát là bạn và sếp của bạn đấy.

Cả sếp bạn và bạn không chừng bị lừa gạt, phải bỏ tiền túi tầm 330tr.
chi nhánh của bạn làm vậy là sai rùi.
mua bán kiểu này làm công ty bạn bị thiệt rùi đó
Thứ nhất: thuế VAT bạn bị lỗ , đúng ra là 11.810.000đ, nhưng trong hóa đơn chỉ 8.540.000đ.
Thứ hai: TSCĐ được khấu hao bị mất đi tầm 330.000.000đ.
Do vậy chị kế toán kia ko tự ý chi được. bạn cũng không thể giải quyết được. chỉ có sếp của công ty và sếp của chi nhánh thỏa thuận.

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..

Bên bạn làm thế thì tự nhiên mất toi khoản chi phí được khấu hao: 300 tr (chưa thuế)
- Mất toi 30 tr tiền VAT.
- Bạn biết vì sao không ? Bởi cái phiếu chi 330 tr kia chẳng có nghĩa lý và căn cứ pháp lý nào cả./ Tơ lơ mơ còn bị phạt vì tội trốn thuế trước bạ.
Thân

D

danhthaipro

Sơ cấp
21/8/08
35
3
0
Hà Nam
Các Sếp đồng ý rồi mà kế toán họ không làm

chi nhánh của bạn làm vậy là sai rùi.
mua bán kiểu này làm công ty bạn bị thiệt rùi đó
Thứ nhất: thuế VAT bạn bị lỗ , đúng ra là 11.810.000đ, nhưng trong hóa đơn chỉ 8.540.000đ.
Thứ hai: TSCĐ được khấu hao bị mất đi tầm 330.000.000đ.
Do vậy chị kế toán kia ko tự ý chi được. bạn cũng không thể giải quyết được. chỉ có sếp của công ty và sếp của chi nhánh thỏa thuận.
Tình
hình là các Sếp đã đồng ý với nhau rồi. Lần trước mua xe cho TGD cũng như thế mà. Bây giờ mua xe phục vụ chủ tịch HDQT mà họ còn bắt bẻ. Biết như vậy là sai nhưng vẫn ức chế. Phát này hoen 330 tr mà phải đền có nước em xin nghi thôi :newnew3:. Dù sao cũng cảm ơn các anh chị.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA