Hỏi về cách hạch toán thuế GTGT hàng xuất dùng nội bộ

• Thread starter ngdutan
  • Ngày gửi
N

ngdutan

Guest
12/12/07
39
0
0
Bình Phước
Kính gửi các anh chị em trong WKT.
Đơn vị tôi kinh doanh xăng dầu, hàng tháng phải xuất hàng và viết hóa đơn xăng và dầu cho tiêu dùng nội bộ. Cụ thể như sau:
1. Xuất xăng, dầu, nhớt cho máy phát điện khi bị mất điện để vận hành trụ bơm và máy móc ....
2. Xuất xăng, dầu, nhớt cho xe của đơn vị đi công tác giao dịch và hỗ trợ chi phí xăng xe cho nhân viên ở xa.
Vấn đề ở đây là:
+ Trường hợp nào thì giá ghi trên hóa đơn là giá vốn, trường hợp nào là ghi giá bán (tôi nghĩ nhưng ko chắc lắm thì trường hợp 1 là ghi giá vốn, trường hợp 2 là ghi giá bán)?
+ Cách hạch toán cho các hóa đơn xuất dùng nội bộ này như thế nào?
+ Ngoài việc hạch toán ghi nhận doanh thu, giá vốn, thuế GTGT đầu ra thì số thuế GTGT thể hiện trên các hóa đơn này mình có được coi như nó cũng là thuế đầu vào hay không?
+ Tôi thấy mấy người kế toán trước đây làm là vẫn thể hiện các hóa đơn này trên bảng kê bán ra và bảng kê mua vào khi lập tờ khai thuế GTGT; như vậy đúng hay sai?
Xin được mọi người hướng dẫn giúp nhé. xin chân thành cám ơn>

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Đơn vị tôi kinh doanh xăng dầu, hàng tháng phải xuất hàng và viết hóa đơn xăng và dầu cho tiêu dùng nội bộ. Cụ thể như sau:
1. Xuất xăng, dầu, nhớt cho máy phát điện khi bị mất điện để vận hành trụ bơm và máy móc ....
2. Xuất xăng, dầu, nhớt cho xe của đơn vị đi công tác giao dịch và hỗ trợ chi phí xăng xe cho nhân viên ở xa.
Các trường hợp này không phải là tiêu dùng nội bộ, không cần phải xuất hóa đơn.

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2

Anh cho em hỏi chút ạ? hàng xuất dùng nội bộ được hướng dẫn theo thông tư hay nghị định nào ạ.
Em cảm ơn nhìu ạ!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Anh cho em hỏi chút ạ? hàng xuất dùng nội bộ được hướng dẫn theo thông tư hay nghị định nào ạ.
Em cảm ơn nhìu ạ!

Thông tư 129/2008/TT-BTC "Về thuế GTGT"

N

ngdutan

Guest
12/12/07
39
0
0
Bình Phước

Bạn Thanhvunt ơi, bạn có thể hướng dẫn rõ hơn về trường hợp này giúp mình với được không, nếu không phải xuất hóa đơn thì mình xử lý và hạch toán cho số xăng dầu được xuất này như thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA