Chênh lệch thuế suất thuế GTGT giữa 2009 & 2010?

• Thread starter *****winer
  • Ngày gửi
*****winer

*****winer

Bushido
Em có một số mặt hàng nhập năm 2009 thuế suất 5%, qua năm 2010 em mới xuất hàng, em vẫn ghi thuế suất 5%. Nhưng em nghe có thông tin rằng tất cả các mặt hàng xuất qua 2010 đều phải xuất 10%? Em thắc mắc về điều này, mong các bác chỉ giáo. Như vậy có thiệt thòi cho DN quá không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em có một số mặt hàng nhập năm 2009 thuế suất 5%, qua năm 2010 em mới xuất hàng, em vẫn ghi thuế suất 5%. Nhưng em nghe có thông tin rằng tất cả các mặt hàng xuất qua 2010 đều phải xuất 10%? Em thắc mắc về điều này, mong các bác chỉ giáo. Như vậy có thiệt thòi cho DN quá không?

Năm 2010 Nhà nước không còn giảm thuế GTGT, do đó những mặt hàng được giảm thuế trong năm 2009 (nếu còn tồn kho) sang năm 2010 phải thực hiện theo thuế suất GTGT được qui định tại TT 129/2008/TT-BTC.

Không có thiệt đâu: theo lý thuyết, 10% là thu của người mua và nộp cho NN (thu giùm NN)

hoang hon mau tim

hoang hon mau tim

Trung cấp
17/11/09
70
1
0
Q1, HCM
Doanh nghiệp không có thiệt thòi mà khách hàng có nhu cầu chính là người thiệt thòi.

Bạn xuất hóa đơn với VAT 10% thì bạn thu từ người mua 10%, chẳng lẽ cty bạn ko thu hay sao mà thiệt? Người mua trả 10% cho người bán, chẳng lẽ ko được khấu trừ hay sao mà thiệt? Hơn nữa, các mặt hàng ko được giảm thuế thì DN tăng giá cao bán cho khách hàng chứ có lấy giá củ đâu mà thiệt hay ko thiệt.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA