kết chuyễn TG

• Thread starter chungphuong2001
  • Ngày gửi
C

chungphuong2001

Guest
25/7/05
27
0
0
48
hochiminhcity
Chào các thành viên. anh / chị hãy giúp mình. cô Kế tóan trước của minh phần chênh lệch tỷ giá do đánh giá lại các khỏan mục tiền năm 2004 cô ấy không xử lý mà treo trên bảng cân đối kế tóan. như vậy năm 2005 mình hạch tóan phần chênh lệch đó vào chi phí tài chính hoặc thu nhập tài chính năm 2005 có đươc không hay là minh phải xử lý phần chênh lệch đó như thế nào hãy giúp mình với vì cơ quan thuế sắp xuống quyết tóan ở cty minh rồi minh sợ họ phạt minh là vi phạm thông tư 105/2003-TT- BTC

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
chungphuong2001 nói:
Chào các thành viên. anh / chị hãy giúp mình. cô Kế tóan trước của minh phần chênh lệch tỷ giá do đánh giá lại các khỏan mục tiền năm 2004 cô ấy không xử lý mà treo trên bảng cân đối kế tóan. như vậy năm 2005 mình hạch tóan phần chênh lệch đó vào chi phí tài chính hoặc thu nhập tài chính năm 2005 có đươc không hay là minh phải xử lý phần chênh lệch đó như thế nào hãy giúp mình với vì cơ quan thuế sắp xuống quyết tóan ở cty minh rồi minh sợ họ phạt minh là vi phạm thông tư 105/2003-TT- BTC
To chungphuong2001 bạn post bài này rồi và tôi đã gửi cho bạn đường link để bạn đọc vấn đề này rồi. Bạn hãy đọc kỹ đi.
Theo đó thì bạn phải treo ở bảng cân đối thôi, không kết chuyển đâu. Thuế không chấp nhận.

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Phải hạch toán vào Lãi/Lỗ, theo như bạn là đúng đấy chungphuong à.

Anh Nam ơi, anh hướng dẫn thì phải nói rõ là không chấp nhận vì sao chứ, cách xử lý ntn và trình bày ntn

Khoản CLTG này gọi là CLTG chưa thực hiện, theo chuẩn mực và chế độ kế toán phải được hạch toán vào lãi/lỗ ngay trong kỳ phát sinh. Tuy nhiên, khoản này không được tính vào thu nhập chịu thuế khi tính thuế TNDN, bởi vì nó chưa thực hiện mà!

Bạn có thông tư hướng dẫn về lập BCTC mới chưa, vào thư viện WKT mà download.

Nó Hướng dẫn bạn đầy đủ về cách lập báo cáo KQKD, phần chi phí/thu nhập nào chưa tính thuế TNDN sẽ được trình bày riêng và phần thuế TNDN cũng phải tính trên thu nhập sau khi đã trừ ra các khoản này.

Một vấn đề nữa là theo NĐ mới nhất, cơ quan thuế không có thẩm quyền phạt vi phạm về kế toán, do đó họ không thể phạt vì bạn không tuân thủ TT105 được, nhớ nhé đừng có sợ khi họ dọa

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
nedved nói:
Phải hạch toán vào Lãi/Lỗ, theo như bạn là đúng đấy chungphuong à.

Anh Nam ơi, anh hướng dẫn thì phải nói rõ là không chấp nhận vì sao chứ, cách xử lý ntn và trình bày ntn
Khổ quá cái này mình đã lời rồi, lại kèm theo công văn của thuế nữa chứ.
Nedved ơi tuy rằng chuẩn mực đã ban hành rồi nhưng từ trước cơ quan thuế đã có công văn số 3965 thông báo không đồng ý cho tính rồi.
Thế đó; nếu nedved cần công văn thì ới Trần Văn Hùng nhé ; Hùng có đấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA