Nhân viên làm từ tháng 5-->12/2009, có phải làm quyết toán thay cho họ không?

• Thread starter tranghuyendinh
  • Ngày gửi
T

tranghuyendinh

Trung cấp
28/4/09
81
1
8
142 vo van tan p6 q3
Em xin các anh chị chỉ giúp em thắc mắc nhỏ này.
Cty em có những nhân viên làm từ không đủ 1 năm nhưng trước tháng 7/2009. Theo quy định hiện tại là chỉ phải quyết toán từ tháng 07/2009 đến 12/2009. Vậy những nhân viên nêu trên, mặc dù không làm nguyên năm nhưng nếu xét về thời gian quyết toán thì trong thời gian quy định tính thu nhập chịu thuế thì họ lại làm đủ. Vậy những trhợp này có phải quyết toán cho người lao động không ạ.
Em xin mọi người chỉ giáo ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Em xin các anh chị chỉ giúp em thắc mắc nhỏ này.
Cty em có những nhân viên làm từ không đủ 1 năm nhưng trước tháng 7/2009. Theo quy định hiện tại là chỉ phải quyết toán từ tháng 07/2009 đến 12/2009. Vậy những nhân viên nêu trên, mặc dù không làm nguyên năm nhưng nếu xét về thời gian quyết toán thì trong thời gian quy định tính thu nhập chịu thuế thì họ lại làm đủ. Vậy những trhợp này có phải quyết toán cho người lao động không ạ.
Em xin mọi người chỉ giáo ạ.
- Cứ có TNCT từ ngày 01/7/2009 là phải QT thuế, một tháng cũng QT

T

tranghuyendinh

Trung cấp
28/4/09
81
1
8
142 vo van tan p6 q3
Dạ, cái này em cũng có biết, nhưng ý em là " chi tiết kết quả quyết toán thay cho cá nhân nộp thuế" - mình có phải làm QT thay cho họ không hay là chỉ kê đến mục [14] thui ạ???
EM cám ơn ạ!

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Dạ, cái này em cũng có biết, nhưng ý em là " chi tiết kết quả quyết toán thay cho cá nhân nộp thuế" - mình có phải làm QT thay cho họ không hay là chỉ kê đến mục [14] thui ạ???
EM cám ơn ạ!
Nếu họ chỉ có thu nhập ở 1 nơi duy nhất và họ ủy quyền cho cty bạn thì bạn quyết toán thay cho họ

L

lazzzy

Guest
12/12/07
32
0
0
Hà Nội
Nếu họ chỉ có thu nhập ở 1 nơi duy nhất và họ ủy quyền cho cty bạn thì bạn quyết toán thay cho họ

công ty em có mấy bác làm việc từ tháng 1/2009 đến tháng 9/2009 sau đó chuyển làm ở công ty khác, như vậy là e k phải QT cho họ nhưng vẫn phải khai trong mẫu 05A và thì chỉ kê đến côt (14) thôi có đúng k ạ?

L

lazzzy

Guest
12/12/07
32
0
0
Hà Nội
các bác cho em hỏi thêm là đối với NV thử việc trong 2 tháng, sau đó họ không đc nhận chính thức thì 2 tháng đó mình kê họ vào mẫu 05b đúng k a (và trừ 10% luôn)?
còn những nv thử việc trong 2 tháng, sau đó ký HDLD 1 năm thì 2 tháng thử việc đó có trừ 10% k ạ và lúc quyết toán thì kê vào cả 2 mẫu 05a và 05b đúng k ạ?

T

tranghuyendinh

Trung cấp
28/4/09
81
1
8
142 vo van tan p6 q3
Ở cty mình, mặc dù là thử việc nhưng mình ko trích 10% mà áp theo biễu lũy tiến mà khấu trừ thuế, vì mình nghĩ mặc dù là thử việc nhưng họ không phải là lao động thuê ngoài hay thời vụ, họ vẫn làm 8h/ngày như tất cả nhân viên chính thức khác. Đúng không ạ?

L

lazzzy

Guest
12/12/07
32
0
0
Hà Nội
từ trước đến giờ mình cũng k khấu từ 10% mà vẫn tính như bt, k biết có đúng thế k nhỉ, nhưng k hiểu cái việc kê khai vào mẫu 05a hay 05b nhỉ??
thuế TNCN này có nhiều điểm cần hỏi quá mà chẳng biết hỏi ai cả, hic, rối rem hết cả lên

T

tranghuyendinh

Trung cấp
28/4/09
81
1
8
142 vo van tan p6 q3
các bác cho em hỏi thêm là đối với NV thử việc trong 2 tháng, sau đó họ không đc nhận chính thức thì 2 tháng đó mình kê họ vào mẫu 05b đúng k a (và trừ 10% luôn)?
còn những nv thử việc trong 2 tháng, sau đó ký HDLD 1 năm thì 2 tháng thử việc đó có trừ 10% k ạ và lúc quyết toán thì kê vào cả 2 mẫu 05a và 05b đúng k ạ?

--> việc bạn khấu trừ 10% hay áp biểu thuế lũy tiến là việc bạn cần làm ngay trong tháng trả thu nhập cho nhân viên đó chứ, làm gì có chuyện chờ sau 2 tháng ngta có được nhận vào chính thức hay không rùi mới quyết định khấu trừ 10% hay áp biểu thuế. Theo mình cứ lao động nào thuê ngoài hay làm thời vụ, công tác viên thì khấu trừ 10% --> mẫu 5B. Còn nhân viên chính thức và thử việc thì áp biểu thuế ũy tiến --> 05A

hienTMC

hienTMC

Trung cấp
13/11/08
105
0
16
Ha Noi
--> việc bạn khấu trừ 10% hay áp biểu thuế lũy tiến là việc bạn cần làm ngay trong tháng trả thu nhập cho nhân viên đó chứ, làm gì có chuyện chờ sau 2 tháng ngta có được nhận vào chính thức hay không rùi mới quyết định khấu trừ 10% hay áp biểu thuế. Theo mình cứ lao động nào thuê ngoài hay làm thời vụ, công tác viên thì khấu trừ 10% --> mẫu 5B. Còn nhân viên chính thức và thử việc thì áp biểu thuế ũy tiến --> 05A

Các bác cho em hỏi là người lao động làm việc ở cơ quan mình đủ 6 tháng cuối năm 2009 nhưng trong năm họ có thu nhập từ việc trúng vé số (ví dụ 5.000.000 d) thì họ có được quyền ủy quyền cho công ty mình quyết toán thuế TNCN không?

Nguyet huong

Nguyet huong

Guest
Các bác cho em hỏi là người lao động làm việc ở cơ quan mình đủ 6 tháng cuối năm 2009 nhưng trong năm họ có thu nhập từ việc trúng vé số (ví dụ 5.000.000 d) thì họ có được quyền ủy quyền cho công ty mình quyết toán thuế TNCN không?
Thu nhập từ trúng thưởng - Cá nhân trúng thưởng không phải kê khai quyết toán thuế TNCN.
Chỉ kê khai vào mẫu 05/KK-TNCN, bảng kế 05A/BK-TNCN. 2 tháng thử việc đó khi quyết toán vẫn được tính theo biểu luỹ tiến từng phần.
Nếu kê khai cả vào 05A và 05B - Phần mềm sẽ báo lỗi

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA