Cách viết hóa đơn GTGT hàng xuất khẩu

• Thread starter thuhasg
  • Ngày gửi
T

thuhasg

Guest
2/2/10
6
0
0
TP HCM
Cty e vừa rồi có xuất khẩu lô cà rốt tươi đi nước ngoài. Thủ tục hải quan đã hoàn tất. Bây giờ e phải xuất hóa đơn GTGT cho lô hàng này. Vậy e sẽ căn cứ vào ngày lập tờ khai hải quan xuất khẩu mà bên e đã khai báo ở mặt trước tờ khai hải quan để làm ngày trên hóa đơn GTGT phải ko?
Và phần MST người mua trên hóa đơn GTGT e sẽ gạch ngang phải ko? Phần nội dung trên hđơn e ghi " Xuất khẩu cà rốt tươi", phần đơn giá e ghi đơn giá USD và thành tiền e cũng ghi thành tiền USD luôn phải ko? và bên phần nội dung e mở ngoặc ghi thêm tỷ giá và đơn giá quy đổi ra VND, số lượng x đơn giá quy đổi = thành tiền VND.
Nhưng cho e hỏi phần Cộng tiền hàng phía dưới và thành tiền bằng chữ e ghi theo USD hay VND? (Vì chị quản lý thuế của cty e bảo ghi USD nên e muốn hỏi lại lần nửa cho chắc chắn). Và phần thuế suất GTGT e ghi 0% phải ko? Nên dòng tiền thuế GTGT e sẽ bỏ trống phải ko?
Mong anh chị nào biết giúp đỡ e. E cảm ơn nhìu lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cty e vừa rồi có xuất khẩu lô cà rốt tươi đi nước ngoài. Thủ tục hải quan đã hoàn tất. Bây giờ e phải xuất hóa đơn GTGT cho lô hàng này. Vậy e sẽ căn cứ vào ngày lập tờ khai hải quan xuất khẩu mà bên e đã khai báo ở mặt trước tờ khai hải quan để làm ngày trên hóa đơn GTGT phải ko?
Và phần MST người mua trên hóa đơn GTGT e sẽ gạch ngang phải ko? Phần nội dung trên hđơn e ghi " Xuất khẩu cà rốt tươi", phần đơn giá e ghi đơn giá USD và thành tiền e cũng ghi thành tiền USD luôn phải ko? và bên phần nội dung e mở ngoặc ghi thêm tỷ giá và đơn giá quy đổi ra VND, số lượng x đơn giá quy đổi = thành tiền VND.
Nhưng cho e hỏi phần Cộng tiền hàng phía dưới và thành tiền bằng chữ e ghi theo USD hay VND? (Vì chị quản lý thuế của cty e bảo ghi USD nên e muốn hỏi lại lần nửa cho chắc chắn). Và phần thuế suất GTGT e ghi 0% phải ko? Nên dòng tiền thuế GTGT e sẽ bỏ trống phải ko?
Mong anh chị nào biết giúp đỡ e. E cảm ơn nhìu lắm

1.Ngày trên hoá đơn GTGT xuất khẩu phải trước hoặc bằng với ngày trên TKHQ.
2.MST người mua: gạch. Nội dung ghi "..." đúng. Đơn giá, thành tiền ghi VND, bên phần nội dung (tỷ giá 1usd = ? VND) chổ này cần xem lại (ghi như thế nào USD hay VND)
Tỷ lệ thuế GTGT ghi 0%, dòng tiền thuế GTGT ghi 0

B

binhlee

Guest
20/3/10
4
0
0
hanoi
Khi viết hóa đơn GTGT cho hàng hóa xuất khẩu:
- Đơn giá và Thành tiền: Ghi theo đơn vị tiền tệ bằng USD hoặc EUR
- Dưới phần " Tên hàng hóa, dịch vụ ": Ghi tỷ giá liên Ngân hàng tại ngày Xuất hóa đơn ( Ghi hóa đơn )
( Tỷ giá này phải đúng với tỷ giá ghi trên tờ khai xuất khẩu, ngày ghi trên hóa đơn cũng phải đúng với ngày trên tờ khai xuất khẩu )
- Cộng tiền hàng: Lấy tổng " Thành tiền " X Tỷ giá = VND

- Thuế GTGT: Ghi tiền VND (Thue suat thue Xk cua hang nong san chua qua che bien bang 0%) nen so tien gach ngang khong can ghi

- Tổng cộng tiền thanh toán: Ghi tiền VND

T

tuongvy87

Guest
9/4/09
6
0
0
binh thanh
Cho mình hỏi : Cty mình xuất khẩu hàng TCMN, theo tờ khai hải quan thì người nhận là A, nhưng bên trực tiếp làm việc và CK thanh toán là B, vậy khi xuất hóa đơn mình sẽ xuất cho tên gì nhỉ !?cũng theo tờ khai thì mình xuất 5.200sp, nhưng thực tế bị rớt lại thì chỉ xuất đc 5.000sp,vậy mình xuất theo số lượng bao nhiêu? mình đang cần gấp lắm, hôm nay phải nộp báo cáo rồi,các bạn giúp mình nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA