Hóa đơn viết sai từ năm ngoái, sửa ntn ?

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Các bạn cho mình hỏi:

Giả sử bên A bán hàng cho B, xuất hoá đơn vào tháng 30/11/2004:
Công tiền hàng: 100 trđ
Tiền thuế GTGT 10% 10 trđ
Tổng cộng tiền : 110 trđ
với tỷ giả 15.500 đ

Đến ngày 15/04/2005 hai bên phát hiện ra hóa đơn đã xuất tỷ giá ghi sai, tỷ giá đúng là 15.000đ, do đó hoá đơn ghi đúng phải là (giả sử)

Công tiền hàng: 99 trđ
Tiền thuế GTGT 10% 9 trđ
Tổng cộng tiền : 108 trđ
với tỷ giả 15.000 đ

Ngày 15/04/2005 Bên B yêu cầu A lập biên bản hủy hóa đơn và xuất hóa đơn đúng với tỷ giá 15.000đ. Nhưng A bảo đã quyết toán thuế GTGT nên không thể hủy và xuất lại hoá dơn. CHỉ có thể lập biên bản điều chỉnh hóa đơn.

Xin hỏi: A làm vậy có đúng không ? Có văn bản nào huớng dẫn về trường hợp này không ?

Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hải yến

Guest
các bạn cũng cho mình hỏi về vấn đề này chút nhé?
theo hợp đồng thì ghi trị giá hợp đồng là 10.000.000 không ghi rõ VAT như thế nào .Nhung đến khi ghi hoá đơn lại ghi nhầm thêm phần VAT, nay phat hien sai và muốn sửa đổi thì phải làm những thủ tục gì?
hai hợp đồng khác nhau viết chung vào một hoá đơn có được không?\
cảm ơn trước nhé

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Trường hợp này Mina cũng chưa gặp bao giờ cách tốt nhất là Virgin cứ làm công văn hỏi bên thuế đi.
Thường thì những hóa đơn xuất năm trứơc qua năm sau phát hiện sai sót thì chỉ có thể xuất thêm hóa đơn điều chỉnh mà thôi. Trong trường hợp này là điều chỉnh giảm doanh thu và thuế đầu ra.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
MINA ơi, ý Hải Yến là có 2 hợp đồng hàng hoá khác nhau nhưng ký với cùng một khách hàng đấy mà.
Theo em thì có thể xuất chung hoá đơn, miễn là cùng thuế suất!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
H

hải yến

Guest
ý cuả em hỏi là viết hoá đơn theo khoản 10 triệu là theo hợp đồng nhưng gộp lại như sau cùng một hoá đơn thì phải sửa sai như thế nào?
hóa đơn viết:
. -..." diễn giải nghiệp vụ"...:10.000.000 (trong hợp đồng không ghi rõ có thuế hay không)
-nội dung hợp đồng t2: 5.000.000

giúp em giải đáp thắc mắc này với nhé

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
- Nếu sai hợp đồng thì làm lại (cái tội không rõ ràng mà).

- Nếu hoá đơn viết sai thuế thì bạn có thể lập thêm một hóa đơn khác để điều chỉnh sao cho đúng với số tiền trên hợp đồng. Nếu không thì lập Biên bản hủy, viết ra một tờ hóa đơn khác.

hải yến nói:
các bạn cũng cho mình hỏi về vấn đề này chút nhé?theo hợp đồng thì ghi trị giá hợp đồng là 10.000.000 không ghi rõ VAT như thế nào .Nhung đến khi ghi hoá đơn lại ghi nhầm thêm phần VAT, nay phat hien sai và muốn sửa đổi thì phải làm những thủ tục gì?

Nếu cùng một khách hàng, có hai hợp đồng mua hàng với cùng mức thuế suất thì bạn có thể gộp chúng lại và viết trên một tờ hóa đơn cũng không sao cả.

hải yến nói:
hai hợp đồng khác nhau viết chung vào một hoá đơn có được không?\cảm ơn trước nhé

H

hải yến

Guest
hóa đơn

"- Nếu sai hợp đồng thì làm lại (cái tội không rõ ràng mà).

- Nếu hoá đơn viết sai thuế thì bạn có thể lập thêm một hóa đơn khác để điều chỉnh sao cho đúng với số tiền trên hợp đồng. Nếu không thì lập Biên bản hủy, viết ra một tờ hóa đơn khác."

tú anh à!em muốn hỏi khi đã gửi hoá đơn đi cho khách hàng rồi thì phải làm thế nào

U

Unes_consultant

Guest
28/7/05
2
0
0
50
vietnam
hải yến nói:
"- Nếu sai hợp đồng thì làm lại (cái tội không rõ ràng mà).

- Nếu hoá đơn viết sai thuế thì bạn có thể lập thêm một hóa đơn khác để điều chỉnh sao cho đúng với số tiền trên hợp đồng. Nếu không thì lập Biên bản hủy, viết ra một tờ hóa đơn khác."

tú anh à!em muốn hỏi khi đã gửi hoá đơn đi cho khách hàng rồi thì phải làm thế nào
Bạn có thể đề nghị bên khách hàng trả lại hoá đơn và huỷ sau đó viết lại hoá đơn mới rồi đưa lại cho khách hàng mà. May mắn nhé!

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
Unes_consultant nói:
Bạn có thể đề nghị bên khách hàng trả lại hoá đơn và huỷ sau đó viết lại hoá đơn mới rồi đưa lại cho khách hàng mà. May mắn nhé!
Thêm nữa bạn phải làm biên bản huỷ hoá đơn(ghi rõ lý do và phải có chữ ký của bên mua, bên bán)
Notes: trước khi hỏi bạn có thể tham khảo kỹ những câu đã hỏi, vấn đề này được nhắc khá nhiều rồi đấy.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA