Vốn điều lệ tăng nhưng cty mẹ chưa tăng vốn??

• Thread starter vochau83
  • Ngày gửi
vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Cty mình vốn điều lệ cũ là 500 triệu, bây giờ cty mình được mua lại bởi 1 cty khác, vốn điều lệ tăng 8 tỷ nhưng cty mua lại chỉ chuyển khoản 1, 200 triệu khi cty con thanh toán cho người bán mà thôi. Mình chưa biết số 8 tỷ đó làm ntn ? Hiện tại khi cty mẹ nộp tiền vào TK cty mình để trả tiền cho người bán mình chỉ hạch toán như sau:
N1121/C4111
N331/C1121
Như vậy số vốn điều lệ chỉ tăng lên khi cty mẹ chuyển tiền, còn số còn lại của 8 tỷ thì sao đây các bạn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Góp vốn có tiến độ của góp vốn nên bạn phải xem hợp đồng mua bán mới biết bên mua sẽ thanh toán tiền như thế nào, góp vốn ra sao. Giấy phép đăng ký kinh doanh thay đổi cũng nêu tiến độ góp vốn.

Bạn hạch toán số thực góp như thế là đúng rồi. Nói 8 tỷ nhưng góp lần lượt thì lần lượt ghi thôi.

vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Góp vốn có tiến độ của góp vốn nên bạn phải xem hợp đồng mua bán mới biết bên mua sẽ thanh toán tiền như thế nào, góp vốn ra sao. Giấy phép đăng ký kinh doanh thay đổi cũng nêu tiến độ góp vốn.

Bạn hạch toán số thực góp như thế là đúng rồi. Nói 8 tỷ nhưng góp lần lượt thì lần lượt ghi thôi.

Cám ơn bạn. Thực ra mình cũng đang phân vân nhưng giờ thì ok rồi. Cám ơn bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA