Có phải QT thuế năm 2009 hay không?

• Thread starter Bankimun
  • Ngày gửi
B

Bankimun

Trung cấp
4/8/08
52
0
6
54
Cantho
Chào các bạn.
Minh làm là đơn vị HCSN, vừa rồi Cục thuế có thư gửi đơn vị mình đi dư tập huấn cách QT thuế TNCN năm 2009. Do mình bận công việc nên không có đi dự được, có cử anh Phòng TCHC đi thế, nhưng khi về báo lại có một số vấn đề mà mình không biết ( Anh đó cũng không rõ). Đơn vị mình không có ai thu nhập đến 4T đồng, vậy mình có phải làm B/C QT năm 2009 hay không? giả dụ tháng năm lên lương sẽ có người vừa đạt đến mức 4T đồng, trừ đi 1T6 vậy vẫn không đủ để nộp TNCN, nhưng cuối năm có phải báo cáo hay không vậy các bạn. Vì anh bên phòng TCHC dự họp về nói lại là dù thu nhập chưa đến 4T đồng cũng vẫn phải làm báo cáo, mình không biết phải làm sao nữa. Các bạn chỉ mình với.
Cám ơn nhiều,.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyetminh81284

Guest
26/2/10
2
0
0
nam định
theo TT 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 tại phần D, mục II, khoản 2, tiết 2.1.3 quy định "Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không có khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế TNCN".
Như vậy cơ quan bạn là đơn vị HCSN vẫn phải làm QTT theo mẫu 05/KK-TNCN và bảng kê 05A/BK-TNCN, 05B/BK-TNCN theo TT 20/2010/TT-BTC ngày 05/02/2010.

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
Chào các bạn.
Minh làm là đơn vị HCSN, vừa rồi Cục thuế có thư gửi đơn vị mình đi dư tập huấn cách QT thuế TNCN năm 2009. Do mình bận công việc nên không có đi dự được, có cử anh Phòng TCHC đi thế, nhưng khi về báo lại có một số vấn đề mà mình không biết ( Anh đó cũng không rõ). Đơn vị mình không có ai thu nhập đến 4T đồng, vậy mình có phải làm B/C QT năm 2009 hay không? giả dụ tháng năm lên lương sẽ có người vừa đạt đến mức 4T đồng, trừ đi 1T6 vậy vẫn không đủ để nộp TNCN, nhưng cuối năm có phải báo cáo hay không vậy các bạn. Vì anh bên phòng TCHC dự họp về nói lại là dù thu nhập chưa đến 4T đồng cũng vẫn phải làm báo cáo, mình không biết phải làm sao nữa. Các bạn chỉ mình với.
Cám ơn nhiều,.

- Tất cả các tổ chức chi trả thu nhập cá nhân đều phải kê khai QT thuế TNCN không phân biệt là trong năm có phát sinh khấu trừ hay không.

Bạn không đi dự tập huấn là một thiệt thòi lớn đấy, vì QT thuế TNCN là một nội dung mới chưa ai biết cả, sẽ không có ai hướng dẫn được tỷ mỉ như bản thân tự đi nghe lấy cả.

Mỗi tổ chức tới dự tập huấn đề được phát 2 quyển tài liệu về công tác quyết toán, bạn thử tham khảo xem, mình thấy cũng khá tỷ mỉ và dễ hiểu

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
Lưu ý trước khi QT bạn nên yêu cầu các cá nhân QT tại DN bạn làm giấy ủy quyền cho DN QT thay mẫu 04-2/TNCN

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
Chào các bạn.
Cám ơn nhiều,.
Bạn vẫn phải làm QTT 2009 theo mẫu số 05KK-TNCN và các bảng kê

B

Bankimun

Trung cấp
4/8/08
52
0
6
54
Cantho
Xin mẫu tham khảo đã được quyết toán thuế TNCN

Thật tình mình không biết, nên mới phải xin mẫu biểu 05/KK-TNCN; mẫu 05A/BK-TNCN. Bạn nào đã quyết toán thuế TNCN năm 2009 với Cục thuế rồi, mình mong muốn được các bạn chia sẻ về cách làm để tham khảo áp dụng cho đơn vị. Email của mình là: truong.ctho@gmail.com
Cám ơn các bạn nhiều.

D

duc0175

Guest
15/7/08
1
0
0
49
Tp.HCM
van phai lam QT thue TNDN theo mau 05kk/TNDN va kem bang ke 05A/Bk-TNDN

G

gamoi2989

Trung cấp
15/1/10
65
0
0
Ha noi
Thật tình mình không biết, nên mới phải xin mẫu biểu 05/KK-TNCN; mẫu 05A/BK-TNCN. Bạn nào đã quyết toán thuế TNCN năm 2009 với Cục thuế rồi, mình mong muốn được các bạn chia sẻ về cách làm để tham khảo áp dụng cho đơn vị. Email của mình là: truong.ctho@gmail.com
Cám ơn các bạn nhiều.
bạn ko phải đi xin ai mẫu đó cả. bạn vào tncnonline.com.vn và tài phần mềm 2.5 về. Đọc kỹ hướng dẫn rồi làm theo mẫu 05KK-TNCN. Để hiểu rõ hơn bạn nên vào diễn đàn tìm hiểu những topic nói về vẫn để này,rất hữu ích. Vì cái này đang đc quan tâm nhất mà.hihi
Thân!

H

honday

Guest
29/1/10
2
0
0
hà nội
có bạn nào biết hạn cuối cùng nộp QT thuế TNCN thì báo cho mình với!
mình cảm ơn nhiều!

H

huyrose84

Guest
10/4/10
1
0
0
39
HCM
Chào các bạn.
Cám ơn nhiều,.[/QUOTTE}
Tất cả mọi đối tượng đều phải nộp hết đó bạn ơi.Bạn đọc kỹ thông tư 20 mới ra đây nhé