Những vấn đề trong nghề kiểm toán xây dựng cơ bản

• Thread starter hoabach
  • Ngày gửi
H

hoabach

Guest
9/3/10
3
0
0
38
Ha Noi
Chào mọi người...
Mình đang rất quan tâm đến các vấn đề xung quanh nghề kiểm toán xdcb, như:
Công việc đó thế nào, yêu cầu về kỹ năng ra sao, fai làm việc như thế nào, fu hợp với những người ntn...vv
Có ai biết về công việc này ko thì nói cho mình biết với, vì là dân xd sắp tới mình có ý định theo nghề này.
Cảm ơn nhiều....

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

solan

Guest
6/4/10
2
1
0
Hà Nội
Đây là một nghề có thể nói là vất vả.
Tôi k biết bạn là nam hay nữ. Nhưng nếu là nữ thì chắc bạn phải hi sinh nhiều hơn.
Thuận lợi: bạn được tiếp xúc với nhiều người, đi nhiều nơi, kinh nghiệm tích luỹ nhanh hơn
Nhưng khó khăn
Thứ nhất, đây là 1 nghề đi công tác xa nhà thường xuyên. Đòi hỏi bạn phải có 1 hậu phương vững chắc, đặc biệt đối với những người đã có gia đình.
Thứ hai, đây là 1 công việc mang nhiều tính áp lực. Có thể nói là 1 việc mang tính thời vụ. Vì chu kỳ kiểm toán thường rơi vào tầm từ tháng 11 đến tháng 4 hàng năm. Thời gian làm việc đòi hỏi bạn tập trung, di chuyển và khả năng chịu áp lực công việc cao. Đôi khi là làm đến tận khuya. Nhưng đổi lại những lúc ở nhà bạn lại rảnh rang có thời gian để học hỏi và nghiên cứu.

• Like
Reactions: hvietanh
S

smillinggirl

Guest
10/4/10
1
0
0
Nam Định
minh thay di lam cung thik vi dung nhu ban o tren da noi minh dc tiep xuc voi nhiu va cung hoc hoi kinh nghiem nhanh nhung dung la cung hoi vat va va cung vui nua.nhung ban biet ko ban can phai chuan bi tinh than trc rat nhiu day vi se rat bo ngo neu minh chua bit j ca.to noi day la tu kinh nghiem to day,t cung lam kiem toan va da di lam 3 tuan rui,2 jop dau tien to lam ve xay dung va wa that rat ap luc,vi to chua lam bao jo ma moi lam cung ko co ai huong dan vi bjo dag la mua kiem toan nen that kho khan de lam wen voi no.den jo to van lo ko biet minh the nao,moi ng cung bao lam nhiu rui wen,minh cung hi vong the.minh viet de chia se voi ban nhung j minh da trai wa trong 3 tuan vua rui,chuc ban se chuan bị san sang de chuan bi vao nghe va ko bị bo ngo nhu minh.chuc ban thanh cong

H

hoabach

Guest
9/3/10
3
0
0
38
Ha Noi
Lau roi minh moi vao dien dan, cam on hai ban da chia se tam su va kinh nghiem cho minh.
Chac minh se fai co gang nhieu hon nua.
Minh cung chuc cac ban thanh cong...

H

HVUNG

Guest
7/1/04
56
0
6
Vấn đề Kiểm toán XDCB luôn luôn phức tạp. Hiện tại thì ở Việt Nam có chuẩn mực kiểm toán số 1000 về việc hướng dẫn kiểm toán trong hoạt động XDCB (Đây là chuẩn mực riêng có ở Việt Nam ^_^).

Vừa rồi VACPA có đưa chuẩn mực 1000 này ra để mổ xẻ, thảo luận trong các Kiểm toán viên và có nhiều ý kiến rất sôi nổi ^_^.

Vậy bạn nên đọc qua chuẩn mực số 1000 xem sao.

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Chào mọi người...
Mình đang rất quan tâm đến các vấn đề xung quanh nghề kiểm toán xdcb, như:
Công việc đó thế nào, yêu cầu về kỹ năng ra sao, fai làm việc như thế nào, fu hợp với những người ntn...vv
Có ai biết về công việc này ko thì nói cho mình biết với, vì là dân xd sắp tới mình có ý định theo nghề này.
Cảm ơn nhiều....

Kinh nghiệm của mình như thế này, bạn tham khảo nha:
1. Công việc kiểm toán đòi hỏi bạn phải có kiến thức chuyên sâu về kế toán, hoá đơn, các loại thuế...
2. Công việc kiểm toán là sự tỷ mỷ, chịu đựng và kiên nhẫn (vì có nhiều người không thích mình do mình đi soi họ mà!)
3. Đối với kiểm toán XDCB, bạn cần phải biết các chi phí, doanh thu nói chung trong ngành xây dựng. Quan trọng nhất là bạn phải biết về định mức các vật liệu chính của dự toán chủ đầu tư giao cho đ/v thi công ghi trong hợp đồng, chi tiết giá trúng thầu, chi tiết giá thành kế hoạch.

H

hoabach

Guest
9/3/10
3
0
0
38
Ha Noi
Moi nguoi oi...the thu nhap cua nganh nay the nao vay? Cha thay ai noi gi den van de thu nhap ca?

N

nqi2002

Guest
4/12/10
3
0
1
Can tho
Tập trung vào chuyên môn đi. Cho hỏi chút:
Theo định mức xây dựng phần đóng ép cọc:
+ Nếu tổng độ sâu của lớp đất I ≥ 60% chiều dài cọc ngập đất thì áp dụng đơn giá đất cấp I.
+ Nếu tổng độ sâu của lớp đất I < 40% chiều dài cọc ngập đất thì áp dụng đơn giá đất cấp II.
Vậy nếu thông qua tài liệu địa chất có thể xác định chính xác cấp của đất thì có thể bốc chính xác phần nào đất cấp I bốc mã cấp I, đất cấp II bốc mã điịnh mức đất cấp II không? Hay phải làm tạm tính đại khái như định mức.?

N

nqi2002

Guest
4/12/10
3
0
1
Can tho
Moi nguoi oi...the thu nhap cua nganh nay the nao vay? Cha thay ai noi gi den van de thu nhap ca?

Lương cũng như các ngành khác, không cao lắm (8-20tr). Tuy nhiên thu nhập chìm thì unidentified.

Sửa lần cuối:
N

nqi2002

Guest
4/12/10
3
0
1
Can tho
Hỏi thêm cái nữa:
Sau khi có kết quả thẩm tra, chủ đầu tư căn cứ kết quả thẩm tra thẩm định phê duyệt thiết kế dự toán. ĐVTK chỉnh bản vẽ theo ý kiến thẩm tra, dự toán có chỉnh theo thẩm tra không? Hay không cần chỉnh theo thẩm tra mà CĐT sử dụng dự toán thẩm tra để phe duyệt luôn? (làm lại dự toán lại làm gì cho trùng lấp công việc) Điều này được quy định ở đâu?

D

Dongocha

Guest
16/2/15
1
0
1
29
Mình học chuyên ngành kế toán nhưng lại được nhận vào phòng kiểm toán xây dựng. Không biết có thách thức gì và cơ hội cho con đường sau này. Ai đã làm rồi cho mình vài điều với. Có chút hoang mang.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA