Hướng dẫn viết hoá đơn đỏ

• Thread starter phuyen89
  • Ngày gửi
phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên
Mọi người cho em hỏi.Khi viết một tờ hoá đơn đỏ thì mình nên lưu ý những điều gì.Khi viết lỡ sai một chỉ tiêu nào đó của tờ hoá đơn đỏ thì phải làm như thế nào?Em xin cảm ơn trươc

Khóa học Quản trị dòng tiền
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Mọi người cho em hỏi.Khi viết một tờ hoá đơn đỏ thì mình nên lưu ý những điều gì.Khi viết lỡ sai một chỉ tiêu nào đó của tờ hoá đơn đỏ thì phải làm như thế nào?Em xin cảm ơn trươc
yếu tốt nào trên HD đều quan trong hết , nếuviết sai HD nếu ko thể khắc phục đc thi huỷ HD đã viết sai và ghi HD thay thế

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Trên tờ hóa đơn chỉ tiêu nào cũng quan trọng hết nên cẩn thận trước khi viết,viết sai chưa xé tờ hđ ra khỏi cùi thì gạch chéo ghi chữ hủy cả 3 liên rồi viết hđ khác,nếu xé ra khỏi cùi rồi mới phát hiện sai thì làm biên bản hủy hđ & viết hđ khác thay thế, or làm biên bản điều chỉnh hóa đơn(nếu chỗ sai đó ko quan trọng).Chịu khó tìm đọc bài tương tư trên webkt thì bạn hiểu được nhiều đó.
Thân

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
ghi HĐ tất cả đều quan trọng, nếu bạn ghi sai mà chưa xé HĐ đó ra khỏi cuốn HĐ thì chỉ việc huỷ nó (gấp lại ) còn nếu xé ra khỏi cuốn đó thì phải làm biên bản huỷ hoá đơn đồng thời phải nộp phạt thuế

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
ghi HĐ tất cả đều quan trọng, nếu bạn ghi sai mà chưa xé HĐ đó ra khỏi cuốn HĐ thì chỉ việc huỷ nó (gấp lại ) còn nếu xé ra khỏi cuốn đó thì phải làm biên bản huỷ hoá đơn đồng thời phải nộp phạt thuế
làm biên bản huỷ HD rồi ko bị phạt nữa

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
hic sao cty nhung vẫn bị phạt ta :wall:
bên cty mình có đợt huỷ HD đã xé ra rồi mà ko them làm biên bản huỷ luôn vạy mà chả bị phạt gi hết thuế chỉ nhắc nhở về làm biên bản huỷ

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
bên cty mình có đợt huỷ HD đã xé ra rồi mà ko them làm biên bản huỷ luôn vạy mà chả bị phạt gi hết thuế chỉ nhắc nhở về làm biên bản huỷ
Vậy hả?bên Nhung thì làm biên bản huỷ hoá đơn và bị phạt nữa, chẳng hiểu nổi

N

NDND

Guest
14/10/10
2
0
0
tp.hcm
Các Anh Chị cho em hỏi viết sai tới 5 hóa đơn/ tháng thì bị phạt bao nhiêu? Cám ơn các anh chị nhiều

PhuHoangVN

PhuHoangVN

Trung cấp
4/10/10
112
1
0
HN
Bạn nên tham khảo các quy định của cơ quan thuế v/v ghi hoá đơn.
Khi ghi sai có 2 cách:

- Nếu K.H đồng ý dùng HD đó, nghĩa là có thể sửa được (sửa ntn thì tuỳ vào từng người, miễn sao cho được).
- Xuất lai HD

Về nguyên tắc thì HD ghi sai là phải làm biên bản huỷ, xuất HD mới.
Chúc bạn thành công!

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Vậy hả?bên Nhung thì làm biên bản huỷ hoá đơn và bị phạt nữa, chẳng hiểu nổi

trường hợp công ty bạn làm mất hóa đơn mới bị phạt chứ, viết sai sao lại bị phạt nhỉ?

D

DaoKimAnh

Guest
13/8/10
5
0
0
36
HN
Mình đi làm ở công ty hiện tại được 3 tháng, trước khi mình vào công ty thay đổi kê toán liên tục, và minh thấy trong quyển hóa đơn cũ có mấy tờ hóa đơn viết sai và đã xé ra khỏi cuống nhưng chưa đưa cho khách hàng đã phát hiện sai nên các chi ấy chỉ kẹp vào trong quyển hóa đơn cũ ấy mà thôi. Không thấy có biên bản hủy nào hết cả, vậy mình phải làm thế nào để giải quyết vấn đề này đây, đã vậy lại còn có 1 tờ viết sai xé hết cả 3 liên chứ.

PhuHoangVN

PhuHoangVN

Trung cấp
4/10/10
112
1
0
HN
Mình đi làm ở công ty hiện tại được 3 tháng, trước khi mình vào công ty thay đổi kê toán liên tục, và minh thấy trong quyển hóa đơn cũ có mấy tờ hóa đơn viết sai và đã xé ra khỏi cuống nhưng chưa đưa cho khách hàng đã phát hiện sai nên các chi ấy chỉ kẹp vào trong quyển hóa đơn cũ ấy mà thôi. Không thấy có biên bản hủy nào hết cả, vậy mình phải làm thế nào để giải quyết vấn đề này đây, đã vậy lại còn có 1 tờ viết sai xé hết cả 3 liên chứ.

Về vấn đề này xin tư vấn bạn như sau: Báo cáo ngay cho CA về sự việc đó và đề nghị hướng giải quyết. Suy cho cùng mình chỉ đi khắc phục hậu quả.

Thân,

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Về vấn đề này xin tư vấn bạn như sau: Báo cáo ngay cho CA về sự việc đó và đề nghị hướng giải quyết. Suy cho cùng mình chỉ đi khắc phục hậu quả.

Thân,
là báo cáo cho ai vậy bác, em dịch mãi không ra cái gì cả

lovely9999

lovely9999

Trung cấp
21/7/10
115
1
0
38
Hà Nội

Sao lại phải bị nộp phạt thuế? Chỉ phải làm biên bản huỷ thôi chứ.

lovely9999

lovely9999

Trung cấp
21/7/10
115
1
0
38
Hà Nội
Các Anh Chị cho em hỏi viết sai tới 5 hóa đơn/ tháng thì bị phạt bao nhiêu? Cám ơn các anh chị nhiều

Không có quy định này đâu bạn ơi. Viết sai nhiều thì đi nhanh đi mua HĐ hơn mà thôi. Nếu bên thuế có hỏi họ cũng chỉ hỏi lý do tại sao như vậy. Yên tâm đi.

ngocpt

ngocpt

Đóng cửa đi tu
5/3/08
139
1
18
Bách khoa
luật ở đâu mà phải nộp phạt vậy bạn

H

huonggiang2611

Sơ cấp
14/10/10
24
0
1
thành phố hồ chí minh
nói chung chú ý từng chữ một trên hóa đơn để được........bình yên :p

PhuHoangVN

PhuHoangVN