Nguyên vật liệu hay hàng hoá

• Thread starter BKM Nguyet
  • Ngày gửi
B

BKM Nguyet

Guest
21/1/10
1
0
0
Binh Dinh
Xin chào các anh chị trong diễn đàn
Cho em hỏi một chút nhé
CTY em vửalàm dịch vụ sửa chữa ô tô vừa bán phụ tùng ô tô. Vậy khi mua phụ tùng ô tô về em nên định khoản Nợ cho TK 156 hay 152?
Các anh chị giúp em với nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn
Hạch toán tài khoản nào cũng được bạn ạ, nhưng theo mình tùy mục đích kinh doanh để hạch toán cho phù hợp vì thường là sửa chữa ô tô kiêm bán phụ tùng nhiều hơn là bán phụ tùng kiêm sửa chữa ôtô nên hoạt động chính của công ty bạn là sửa chữa ôtô nên hạch toán 152 phù hợp hơn. Hơn nữa người ta thường hạch toán Nợ632/Có152 hơn là Nợ154,621/có156, tất nhiên là bạn có thể thêm bút toán Nợ152/Có156 và ngược lại để chuyển mục đích nếu cần

G

gialinh1704

Guest
4/3/10
2
0
0
cau giay hn
minh lai nghi cong ty ban ban phu tung oto nen khi mua phu tung ve ban hach toan vao TK 156 la hang hoa

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
khi mua phụ tùng về thì bạn định khoản nợ 156/có331
khi xuất bán thì: nợ 131/có 156

khi xuất sửa chữa ô tô :
nếu muôn rõ ràng hơn thì nợ 152/có 156
nợ 621/có152

secre

secre

Trung cấp
8/5/09
95
1
0
Nghệ an- TPHCM
Theo mình thì cũng nên cho vào 156. Mình chỉ bán phụ tùng thôi chứ không sản xuất mà.

T

tuxedo_ta

Guest
19/4/07
60
0
0
36
hung yen
khi mua phụ tùng về thì bạn định khoản nợ 156/có331
khi xuất bán thì: nợ 131/có 156

khi xuất sửa chữa ô tô :
nếu muôn rõ ràng hơn thì nợ 152/có 156
nợ 621/có152

J vậy bạn.Khi bán thì phải có bút toán giá vốn và bút toán ghi nhận doanh thu chứ.Theo mình nghĩ trong TH này 152 or 156 đều được.

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
J vậy bạn.Khi bán thì phải có bút toán giá vốn và bút toán ghi nhận doanh thu chứ.Theo mình nghĩ trong TH này 152 or 156 đều được.
mình chỉ nói xuất để sữa ôtô mà.
chưa nói bán bạn à.

T

thuyatp

Sơ cấp
12/6/09
20
0
1
Quang Nam
ke toan hang hoa

khi xuât kho hang hoa lam nguyen vat lieu de thi cong thi hch toan vao chi phi truc tiep duoc khong? va co xuat hoa don GTGT hay khong?

T

thuyatp

Sơ cấp
12/6/09
20
0
1
Quang Nam
minh cung dang gap truong hop tuong tu, DN minh vua thuong mai vua co dich vu thi cong , minh mua hang nhap kho de ban đong thoi cung xuat mat hang do de phuc vu thi cong, minh phai hach toan như the nao? co xuat hoa don khong? cac ban giup minh voi, minh chua gap truong hop nay bao gio ca ????

G

gameexit

Guest
14/4/10
5
0
0
37
ha noi
Cho em hỏi một chút nhé
CTY em vửalàm dịch vụ sửa chữa ô tô vừa bán phụ tùng ô tô. Vậy khi mua phụ tùng ô tô về em nên định khoản Nợ cho TK 156 hay 152?

khi mua phụ tùng ôt thì bạn xem giá bao nhiêu, thời gian sử dụng là bao lâu,có đủ tiêu chuẩn để ghi vào tài khoản 152 không,nói tóm lại bạn nên tìm hiểu vể tiêu chuẩn ghi nhận về hàng tồn kho ở đây là nguyên vật liệu và hàng hoá hihi:015::angel::026:

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
minh cung dang gap truong hop tuong tu, DN minh vua thuong mai vua co dich vu thi cong , minh mua hang nhap kho de ban đong thoi cung xuat mat hang do de phuc vu thi cong, minh phai hach toan như the nao? co xuat hoa don khong? cac ban giup minh voi, minh chua gap truong hop nay bao gio ca ????

Cty của mình vừa kinh doanh vật liệu xây dựng vừa thi công công trình, hum vừa rùi đi tập huấn thuế mình có hỏi câu hỏi này trước hội nghị và được 1 bác ở Cục thuế HN trả lời, khi xuất hàng để phục vụ thi công thì nó là tiêu dùng nội bộ và tiêu dùng nội bộ thì phải xuất hoá đơn bán hàng, mình hỏi hoá đơn bán hàng đó sẽ khai thuế và hạch toán như thế nào? bác trả lời khai thuế và hạch toán bình thường , mình hỏi tiếp nghĩa là cháu xuất hoá đơn bán hàng, khai thuế bán hàng và số hoá đơn đó cháu lại khai vào bảng kê mua hàng để khấu trừ thuế, Bác ý trả lời đúng vậy. (Mình thấy quá trình hạch toán như vậy thật là ko được hợp lý lắm nhưng đấy là cách tốt nhất và đúng đấy bạn ạ.bạn cứ yên tâm làm đi hum đấy bác ý cũng nói khá nhìu cho mình về câu hỏi đấy - luật thuế thật khó hiểu và những người ban hành luật càng khó hiểu hơn?hihi)

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cty của mình vừa kinh doanh vật liệu xây dựng vừa thi công công trình, hum vừa rùi đi tập huấn thuế mình có hỏi câu hỏi này trước hội nghị và được 1 bác ở Cục thuế HN trả lời, khi xuất hàng để phục vụ thi công thì nó là tiêu dùng nội bộ và tiêu dùng nội bộ thì phải xuất hoá đơn bán hàng, mình hỏi hoá đơn bán hàng đó sẽ khai thuế và hạch toán như thế nào? bác trả lời khai thuế và hạch toán bình thường , mình hỏi tiếp nghĩa là cháu xuất hoá đơn bán hàng, khai thuế bán hàng và số hoá đơn đó cháu lại khai vào bảng kê mua hàng để khấu trừ thuế, Bác ý trả lời đúng vậy. (Mình thấy quá trình hạch toán như vậy thật là ko được hợp lý lắm nhưng đấy là cách tốt nhất và đúng đấy bạn ạ.bạn cứ yên tâm làm đi hum đấy bác ý cũng nói khá nhìu cho mình về câu hỏi đấy - luật thuế thật khó hiểu và những người ban hành luật càng khó hiểu hơn?hihi)

To: giang3v.
Trường hợp của bạn là thi công công trình như thế nào (cho DN mình hay thực hiện theo hợp đồng) ?

Vd: Xuất vật liệu thi công công trình (theo hợp đồng XD với đơn vị khác) thì có phải là tiêu dùng nội bộ ?

Câu hỏi và câu trả lời trong trường hợp này...cũng khó hiểu luôn..hihi..

P

phamvuthanhhang

Trung cấp
29/7/09
58
1
0
TP. HCM
Cho em hỏi một chút nhé

Bên mình cũng là cty dịch vụ. Mình hạch toán như sau để bạn tham khảo: Những khoản mà đưa thẳng vào bán thì mình hạch toán vào 156, còn có các yếu tố CP khác tham gia vào thì mới bán được sản phẩm đó thì mình đưa vào 152. Như trong trường hợp bạn thì đưa vào 152.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA