Cá nhân lao động nghỉ thai sản thì khi Quyết toán có được trừ bản thân & người phụ thuộc hay k?

• Thread starter snowm5t5
  • Ngày gửi
S

snowm5t5

Trung cấp
27/2/10
58
0
0
Da Nang
Mọi người cho e hỏi : Đối với trường hợp một số cá nhân trong năm nghỉ thai sản hoặc nghỉ không lương do đi học thì cuối năm khi Quyết toán thuế TNCN phải tính giảm trừ bản thân & người phụ thuộc như thế nào?
Ví dụ : Nguyễn Thị A nghỉ sinh từ T7-T10, chỉ đi làm Tháng 11+12 với tổng thu nhập là 25.000.000 & có 1 người phụ thuộc
Vậy chị ấy có được trừ bản thân & người phụ thuộc trong cả 6T hay chỉ có 2T chị ấy đi làm thôi.Mong mọi người giúp đỡ.Xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Mọi người cho e hỏi : Đối với trường hợp một số cá nhân trong năm nghỉ thai sản hoặc nghỉ không lương do đi học thì cuối năm khi Quyết toán thuế TNCN phải tính giảm trừ bản thân & người phụ thuộc như thế nào?
Ví dụ : Nguyễn Thị A nghỉ sinh từ T7-T10, chỉ đi làm Tháng 11+12 với tổng thu nhập là 25.000.000 & có 1 người phụ thuộc
Vậy chị ấy có được trừ bản thân & người phụ thuộc trong cả 6T hay chỉ có 2T chị ấy đi làm thôi.Mong mọi người giúp đỡ.Xin chân thành cảm ơn!
Tháng 7-10 chị ấy có hưởng tiền trợ cấp BHXH 4 tháng lương mà, vì vậy bạn phải cộng trợ cấp 4 tháng vào TN luôn. Do vậy, theo mình chị ấy vẫn được trừ bản thân và người phụ thuộc 6 tháng.
Chú ý chỉ khoản không chịu thuế thì không kê khai và cộng vào thôi; đó là 2 tháng x mức lương thấp nhất do NN ban hành (650.000đ)

T

thuylinhsido

Trung cấp
24/6/08
130
1
18
41
q1
Tháng 7-10 chị ấy có hưởng tiền trợ cấp BHXH 4 tháng lương mà, vì vậy bạn phải cộng trợ cấp 4 tháng vào TN luôn. Do vậy, theo mình chị ấy vẫn được trừ bản thân và người phụ thuộc 6 tháng.
Chú ý chỉ khoản không chịu thuế thì không kê khai và cộng vào thôi; đó là 2 tháng x mức lương thấp nhất do NN ban hành (650.000đ)

Theo như chị nói thì cộng vào trợ cấp thai sản của BHXH, mà theo em biết thì phần trợ cấp nhận từ BHXH được trừ khi tính thu nhập chịu thuế mà. Anh chị nào có cao kiến gì thì giúp tụi em với.

S

snowm5t5

Trung cấp
27/2/10
58
0
0
Da Nang
Theo như chị nói thì cộng vào trợ cấp thai sản của BHXH, mà theo em biết thì phần trợ cấp nhận từ BHXH được trừ khi tính thu nhập chịu thuế mà. Anh chị nào có cao kiến gì thì giúp tụi em với.

Mình cũng nghĩ là thuylinhsido đúng, theo mình biết thì TT 84 ở phần II.CÁC KHOẢN THU NHẬP CHỊU THUẾ,Mục 2.2 các khoản phụ cấp, trợ cấp được trừ khi xác định TNCT từ tiền lương, tiền công bao gồm :
...
2.2.1 các khoản trợ cấp theo quy định của Luật Bảo Hiểm Xã Hội và Bộ Luật Lao Động:
a)...
b) Trợ cấp một lần khi sinh con, nhận con nuôi
....
Vậy là tiền hưởng từ nghỉ thai sản là k tính thuế chứ.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Mình cũng nghĩ là thuylinhsido đúng, theo mình biết thì TT 84 ở phần II.CÁC KHOẢN THU NHẬP CHỊU THUẾ,Mục 2.2 các khoản phụ cấp, trợ cấp được trừ khi xác định TNCT từ tiền lương, tiền công bao gồm :
...
2.2.1 các khoản trợ cấp theo quy định của Luật Bảo Hiểm Xã Hội và Bộ Luật Lao Động:
a)...
b) Trợ cấp một lần khi sinh con, nhận con nuôi
....
Vậy là tiền hưởng từ nghỉ thai sản là k tính thuế chứ.

Mình đồng ý với bạn là tiền lương trợ cấp thai sản không tính thuế TNCN nhưng không biết là khi quyết toán thì chia cho 6 tháng hay chia cho 2 tháng nhỉ?

S

snowm5t5

Trung cấp
27/2/10
58
0
0
Da Nang
Cơ quan thuế cũng k biết làm thế nào?

Mình đồng ý với bạn là tiền lương trợ cấp thai sản không tính thuế TNCN nhưng không biết là khi quyết toán thì chia cho 6 tháng hay chia cho 2 tháng nhỉ?

S

snowm5t5

Trung cấp
27/2/10
58
0
0
Da Nang
Cơ quan thuế cũng k biết làm thế nào?

Hic, hôm qua mình đến cơ quan thuế để hỏi trực tiếp về vấn đề này mà chính họ cũng k biết giải quyết thế nào? Ai có cao kiến hay đã tìm được câu trả lời xin chỉ giúp e với ạ.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Hic, hôm qua mình đến cơ quan thuế để hỏi trực tiếp về vấn đề này mà chính họ cũng k biết giải quyết thế nào? Ai có cao kiến hay đã tìm được câu trả lời xin chỉ giúp e với ạ.
- QT năm 2009 là tính bình quân TN của 6 tháng cuối năm để xác định từng tháng rồi lại x 6

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
- Năm 2009 QT thuế TNCN thì TNCT của mỗi cá nhân vẫn tính BQ 6 tháng

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38

Mình mới đi tập huấn sáng nay, các khoản trợ cấp nghỉ thai sản do BHXH chi trá không tính thuế TNCN và 2 tháng làm việc chia 6 để tính bình quân 1 tháng
Thân

G

Giang128311

Guest
11/12/06
2
0
0
40
HẢI DƯƠNG
Mình mới đi tập huấn sáng nay, các khoản trợ cấp nghỉ thai sản do BHXH chi trá không tính thuế TNCN và 2 tháng làm việc chia 6 để tính bình quân 1 tháng
Thân

Mình hỏi bên cục thuế bên mình thì họ hướng dẫn với trường hợp nghỉ thai sản từ tháng 7-10 được trợ cấp của BHXH trả thì vẫn kê khoản lương do cơ quan BHXH chi trả vào thu nhập vào tháng người lao động thực nhận.
Còn điều 2.2 trong thông tư 84 là các khoản phụ cấp do BHXH trả một lần như phụ cấp tã lót gì gì đó...

O

Ocmit24

Guest
4/11/08
1
0
0
Hanoi
Mình hỏi bên cục thuế bên mình thì họ hướng dẫn với trường hợp nghỉ thai sản từ tháng 7-10 được trợ cấp của BHXH trả thì vẫn kê khoản lương do cơ quan BHXH chi trả vào thu nhập vào tháng người lao động thực nhận.
Còn điều 2.2 trong thông tư 84 là các khoản phụ cấp do BHXH trả một lần như phụ cấp tã lót gì gì đó...

Vụ này chốt lại như thế nào hả các bạn. Bối rối quá.

N

Nguyen Nghi Hai

Guest
15/12/08
8
0
0
HaNoi
Hôm 28/4 mình có tham gia lớp tập huấn do công ty tư vấn thuế, công ty đó các thành viên đều đã và đang làm việc ở tổng cục thuế hướng dẫn.
Các khoản phụ cấp được trừ khỏi TNCT trong đó có các khoản trợ cấp theo quy định của Bộ luật LĐ và bọ luật BH : Trợ cấp sinh con, suy giảm khả năng LĐ, hưu trí, tử tuất, thôi việc, mất việc, thất nghiệp, và các khoản trợ cấp khá do BHXH chi trả.

Do đó lúc đầu khi chưa đi tập huấn thì mình đã cộng khoản trợ cấp sinh con 4 tháng lương đó vào do đọc tài kiệu về quyết toán thuế nhưng sau khi tập huấn về mình đã loại nó ra.
Nhưng mà bấy giờ mình đang phân vân là khi nộp lên CQT thì gồm những hồ sơ gì?
05KK, 05AKK, 09KK, 09LKK rồi có phải nộp bảng kê chi tiết tiền lương không nhỉ?
các bạn cho mình biết với. Xin cảm ơn nhiều.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Hôm 28/4 mình có tham gia lớp tập huấn do công ty tư vấn thuế, công ty đó các thành viên đều đã và đang làm việc ở tổng cục thuế hướng dẫn.
Các khoản phụ cấp được trừ khỏi TNCT trong đó có các khoản trợ cấp theo quy định của Bộ luật LĐ và bọ luật BH : Trợ cấp sinh con, suy giảm khả năng LĐ, hưu trí, tử tuất, thôi việc, mất việc, thất nghiệp, và các khoản trợ cấp khá do BHXH chi trả.

Do đó lúc đầu khi chưa đi tập huấn thì mình đã cộng khoản trợ cấp sinh con 4 tháng lương đó vào do đọc tài kiệu về quyết toán thuế nhưng sau khi tập huấn về mình đã loại nó ra.
Nhưng mà bấy giờ mình đang phân vân là khi nộp lên CQT thì gồm những hồ sơ gì?
05KK, 05AKK, 09KK, 09LKK rồi có phải nộp bảng kê chi tiết tiền lương không nhỉ?
các bạn cho mình biết với. Xin cảm ơn nhiều.

Bạn làm hồ sơ quyết toán cho đơn vị chi trả thu nhập thì nộp tờ khai 05/kk và các bảng kê 05A/BK, 05B/BK

Nếu bạn là cá nhân quyết toán thuế TNCN thì nộp 09/KK và các bảng kê 09A/BK, 09B/BK, 09c/BK kèm theo
Thân

H

hstinhgia

Sơ cấp
18/1/10
22
0
1
34
thanh hoa
thế cho e hỏi nếu không làm đủ 6 tháng thì có được chia với 6 tháng ko hay là như thế nào ạh

V

vancdtcktqn

Guest
10/5/15
1
0
1
59
chốt:
Cong van 3367/TCT

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------------

Số: 3367/TCT-TNCNV/v chính sách thuế TNCN.

Hà Nội, ngày 24 tháng 09 năm 2012

Ko tính khoản trợ cấp của BHXH trả cho người lao động khi nghỉ sinh vào TNCT (trừ ra)
số tháng chia bình quân là tổng số tháng người lao động tham gia tính thuế TNCN (kể cả giảm trừ gia cảnh người phụ thuộc và người nộp thuế)
bà A làm việc năm 2015: thu nhâp các tháng 22 trđ, nghỉ thai sản 4 tháng: hưởng trợ cấp lương 10 tr/tháng và hưởng 2 tháng lương trợ cấp 10 tr x 2 = 20 tr. Bà có 2 người phụ thuộc
Thu nhap tinh thue = 22x8 - (9+3,6 x 2) x 12 =

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA