Làm BC theo QĐ 15 hay 48

• Thread starter nhatquangbl
  • Ngày gửi
N

nhatquangbl

Sơ cấp
23/12/09
31
0
0
bao loc
Các bạn cho mình hỏi công ty mình vốn thành lập là 7 tỷ vậy mình làm Báo cáo tài chính theo QĐ 15 hay 48 vậy
Còn một vấn đề nữa là công ty mình chua phát sinh doanh thu nên các chi phí kết chuyển vào 242. Khi mình dò bảng cân đối kế toán thì bên nguồn vốn và bên vốn lệch nhau đúng bằng số tiền bên 242 vậy mình phải làm sao cho bảng CĐKT cân
Mong các bạn giúp mình

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pumpkin8x

Guest
10/3/10
1
0
0
vung tau
theo thông tin của Sở kế hoạch đầu tư TP.HCM mình nghĩ là bạn nên làm theo QĐ 48:
"Căn cứ điều 3 nghị định 90/2001/NĐ-CP ngày 23-11-2001 của Chính phủ về trợ giúp phát triển doanh nghiệp nhỏ và vừa thì “doanh nghiệp nhỏ và vừa là cơ sở sản xuất, kinh doanh độc lập, đã đăng ký kinh doanh theo pháp luật hiện hành, có vốn đăng ký không quá 10 tỉ đồng hoặc số lao động trung bình hằng năm không quá 300 người”

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bạn cho mình hỏi công ty mình vốn thành lập là 7 tỷ vậy mình làm Báo cáo tài chính theo QĐ 15 hay 48 vậy
Còn một vấn đề nữa là công ty mình chua phát sinh doanh thu nên các chi phí kết chuyển vào 242. Khi mình dò bảng cân đối kế toán thì bên nguồn vốn và bên vốn lệch nhau đúng bằng số tiền bên 242 vậy mình phải làm sao cho bảng CĐKT cân
Mong các bạn giúp mình

Không phải tới bây giờ làm BCTC mới chọn lựa là theo QD15 hay QD48, việc DN thực hiện chế độ kế toán nào đã được đăng ký rõ ràng trên hồ sơ thuế ngay từ buổi đầu thành lập và trong từng năm hoạt động, ngoài các BCTC thì việc ghi chép sổ sách kế toán tại DN cũng đã thấy rõ là mình đang áp dụng chế độ kế toán nào.Trong năm bạn ghi sổ theo chế độ kế toán nào thì BCTC làm theo chế độ kế toán đó.
Hệ thống TK của 2 chế độ kế toán cũng khác nhau, BCTC chẳng qua là bạn tổng hợp lại việc ghi chép và hạch toán kế toán của DN trong năm thôi.

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
Mong các bạn giúp mình
bạn phải mở hồ sơ đăng ký ban đầu ra xem cty bạn đăng ký theo QĐ nào
*vốn 7 tỷ vẫn đăng ký được QĐ15 nếu chi cục thuế nào khó sẽ yêu cầu kèm theo cam kết sử dụng trên 2 năm
* còn chuyện chưa có DT bạn kết chuyển chi phí vào 242 ,chi phí đó có nhiều không? theo quy định là thế nhưng mình nên kết chuyển vào 911 bình thường cho đơn giản thuế cũng ko soi mói gì nhiều về vấn đề này

N

nhatquangbl

Sơ cấp
23/12/09
31
0
0
bao loc
bạn phải mở hồ sơ đăng ký ban đầu ra xem cty bạn đăng ký theo QĐ nào
*vốn 7 tỷ vẫn đăng ký được QĐ15 nếu chi cục thuế nào khó sẽ yêu cầu kèm theo cam kết sử dụng trên 2 năm
* còn chuyện chưa có DT bạn kết chuyển chi phí vào 242 ,chi phí đó có nhiều không? theo quy định là thế nhưng mình nên kết chuyển vào 911 bình thường cho đơn giản thuế cũng ko soi mói gì nhiều về vấn đề này

cảm ơn bạn
vậy mình làm theo QĐ 48 được không
Vốn 10 tỷ thì co được phép làm theo Qđ 48 ko bạn
Chí phí vào 242 cũng nhiều bạn ạ. nếu bây giờ mình cho vào 642 và sau đó kết chuyển vào 911 thi kết quả kinh doanh sẽ bị lỗ vậy có hợp lý ko ?

T

truongcam85

Guest
22/4/09
2
0
0
38
Huế
sổ sách, báo cáo

Xin chào các anh (chị), đây là lần đầu tiên em làm quyết tóan năm, song em chưa có các mẫu sổ để làm quyết tóan năm (bảng cân đối kế tóan,báo cáo hoạt động kinh doanh......Anh(chị) có thể cho em các mẫu báo cáo với nhé.địa chỉ của em là :truongcam85@yahoo.com.
Em cảm ơn các anh(chị) nhiều.

A

anhnguyen1423

Guest
10/3/10
5
0
0
Hà Nội
Xin chào các anh (chị), đây là lần đầu tiên em làm quyết tóan năm, song em chưa có các mẫu sổ để làm quyết tóan năm (bảng cân đối kế tóan,báo cáo hoạt động kinh doanh......Anh(chị) có thể cho em các mẫu báo cáo với nhé.địa chỉ của em là :truongcam85@yahoo.com.
Em cảm ơn các anh(chị) nhiều.

Trời ạ.
Không cần kiếm mẫu ở đâu. Có ngay trên phầm mềm kê khai thuế rồi:1luvu::1luvu::1luvu::1luvu::1luvu::1luvu::1luvu::1luvu::1luvu:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA