Hỏi về thu tiền 2 lần của những năm trước

• Thread starter Vo Thi Xuan Han
  • Ngày gửi
V

Vo Thi Xuan Han

Sơ cấp
16/6/09
36
0
0
Q4
Cho mình hỏi năm 2007 và năm 2008 có một số Cty họ mua hàng nợ bên Cty mình nhưng chị kế toán cũ không biết nên hạch toán thu tiền mặt rồi sau đó 1_2 tháng những cty đó họ trả tiền bằng chuyển khoản vì vậy thành ra Cty mình hạch toán thu tiền 2 lần và chị kế toán vẫn để treo trên tài khoản Nợ 131 tổng cộng (620triệu) cho đến năm 2009. Bây giờ mình muốn xử lý hết khoản tiền đó cho xong bằng cách làm bút toán chi lại tiền thu thừa của khách hàng Nợ 131/Có 111 có được không hay là làm bút toán điều chỉnh khác. Các bạn giúp mình với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Không được, chi tiền ra đâu dễ dàng như vậy. Rà soát lại bút toán chị cũ hạch toán sai (khống) để lập bản kê điều chỉnh.

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
Theo mình thì bạn phải làm bảng kê khai điều chỉnh có sếp ký và đóng dấu, đem xuống CCT đóng dấu. nếu để đó ko khai báo đến khi CCT phát hiện thì "mệch".

V

Vo Thi Xuan Han

Sơ cấp
16/6/09
36
0
0
Q4
Phần này đâu ảnh hưởng gì đến doanh thu_chi phí và thuế sao phải làm bảng kê và đem lên CCT đóng dấu cho rắc rối vậy. Còn cách nào đơn giản hơn không ?

K

katty105

Guest
7/3/10
5
0
1
ha noi
Đúng rồi, có liên quan đên thuế đâu mà phải nộp kê khai. Theo mình, cái nè chỉ liên quan đến giải trình nội bộ, bạn chỉ cần tìm bút toán sai, rồi ghi âm lại bút toán đó, yêu cầu kế toán, giảm đốc kỳ và đóng dấu ( nhớ kèm luôn nguyên nhân để sau này lục lại khỏi quên).

A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn
Trước hết bạn phải kiểm kê quỹ lại xem số dư quỹ với sổ kế toán có khớp không để xác định nguyên nhân, nếu do hạch toán 2 lần thì tiền thực trong quỹ phải ít hơn sổ kế toán. Còn muốn chắc chắn thì bạn gửi bảng đối chiếu công nợ với khách hàng làm cơ sở xử lí (không đơn giản là cứ làm phiếu chi là xong đâu - kể cả ghi âm có nghĩa là giảm tiền- vì ở đây ai sẽ là người ký nhận phiếu chi nếu phiếu thu trước đó khách hàng đã ký nhận). Làm kế toán phải trên cơ sở chặt chẽ không nên để bên trong doanh nghiệp (người quản lý) cũng như bên ngoài doanh nghiệp (cơ quan kiểm tra) bắt bẻ mình.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA