kế toán chi phí và tính giá thành sản phẩm

• Thread starter travan
  • Ngày gửi
travan

travan

Sơ cấp
5/3/10
15
0
0
tam duong- vinh phuc
chào các anh chị và các ban! em đang thực tập taị 1 Cty xây lắp, Sx cửa nhựa, tính giá thành cho từng công trình cụ thể. em có điều thắc mắc mong anh chi và mọi người giải đáp giúp, phần chi phí điện ,khấu hao máy Sx thì tính vào 623 hay 627?( máy Sx đặt tại xưởng, không mang đến công trình, trong tháng thì công ty nhận lắp dựng nhiều công trình 1 lúc). và Chi phí CCDC như đinh, ốc vít thì tập hợp vào 627 ạ?( cụ thể cho công trình)

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngochang287

Guest
27/2/10
0
0
0
36
tp
Mình cũng đang thực tập,nhưng minh nghĩ là tính vào 627

travan

travan

Sơ cấp
5/3/10
15
0
0
tam duong- vinh phuc
uhm, cam on ban! minh van hoi phân vân. mọi người cho minh ý kiến với

H

Haxide

Guest
9/3/09
4
0
0
Hà nội
THeo minh, thì công ty bạn tự gia công thì bạn sẽ ghi chi phí điện, khấu hao cho máy sản xuất vào tài khoản 627. Còn như bạn nói CCDC là đinh ốc, ốc vít mình nghĩ như vậy là không đúng vì đinh ốc, ốc vít sẽ là nguyên vật liệu. thì bạn tập hợp vào tài khoản 152 cho mỗi công trình.

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
chào các anh chị và các ban! em đang thực tập taị 1 Cty xây lắp, Sx cửa nhựa, tính giá thành cho từng công trình cụ thể. em có điều thắc mắc mong anh chi và mọi người giải đáp giúp, phần chi phí điện ,khấu hao máy Sx thì tính vào 623 hay 627?( máy Sx đặt tại xưởng, không mang đến công trình, trong tháng thì công ty nhận lắp dựng nhiều công trình 1 lúc). và Chi phí CCDC như đinh, ốc vít thì tập hợp vào 627 ạ?( cụ thể cho công trình)

TK 623: Chi phí sử dụng máy thi công. Cái tên nó đã nói rõ là chỉ dùng cho các máy móc thiết bị thi công mà thôi. Ví dụ: Xe lu, máy xúc, máy trộn bêtông, máy đầm, máy dầm, ... thì sẽ đưa vào tài khoản này.
TK 627: Chi phí sản xuất chung. Các chi phí mà bạn liệt kê đặt tại xưởng thì đưa vào chi phí khấu hao, đưa vào tài khoản loại này nhé!
Còn đinh, ốc vít, buloong, đai ốc, ... là nguyên vật liệu phụ không phải chi phí khi mua nếu nhiều thì bạn đưa vào 152 để nhập kho, nếu ít và xuất ngay vào Công trình thì hoạch toán thẳng vào 154 chi tiết của từng Công trình.

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
bạn làm chi tiết cho từng công trình cụ thể nhưng các khoản chi phí đinh, ốc vít thì bạn mua một loạt và khi làm ko biét cụ thể mỗi công trình là cần bao nhiêu, nên mỗi lần xuất bạn đưa vào 6273.
khi tính giá thành phẩm thì bạn chia các khoản dụng cụ này, cũng như chi phí điện nước theo tỉ lệ % trên giá trị NVL chính của sản phẩm để phân bổ vào tk 631

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
bạn làm chi tiết cho từng công trình cụ thể nhưng các khoản chi phí đinh, ốc vít thì bạn mua một loạt và khi làm ko biét cụ thể mỗi công trình là cần bao nhiêu, nên mỗi lần xuất bạn đưa vào 6273.
khi tính giá thành phẩm thì bạn chia các khoản dụng cụ này, cũng như chi phí điện nước theo tỉ lệ % trên giá trị NVL chính của sản phẩm để phân bổ vào tk 631

Không biết ý của bạn có phải là sẽ phân bổ trực tiếp vào TK 631 không, nhưng theo mình thì đặc thù của Cty xây dựng thì để tạo được sản phẩm thì cần có thời gian dài để hoàn thành, vì vậy các chi phí sẽ kết chuyển qua TK 154 rồi sau đó mới chuyển sang 631.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA