Sự khác nhau giữa chi nhánh hạch toán độc lập và phụ thuộc

• Thread starter nth85
  • Ngày gửi
N

nth85

Trung cấp
11/11/09
60
0
0
36
Hà Nội
Em xin lỗi khi đăng câu hỏi này không đúng chỗ, nhưng vì em cũng không biết phải đăng vào đâu nữa.
Côngty em là cty cổ phần, sắp tới GĐ muốn mở thêm chi nhánh ở tỉnh khác, vậy các anh chị cho em hỏi thủ tục cần thiết khi mở thêm CN là những gì ạ?
Và cho em hỏi thêm sự khác biệt giữa chi nhánh hạch toán độc lập và phụ thuộc?
Em xin cảm ơn .

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Em xin lỗi khi đăng câu hỏi này không đúng chỗ, nhưng vì em cũng không biết phải đăng vào đâu nữa.
Côngty em là cty cổ phần, sắp tới GĐ muốn mở thêm chi nhánh ở tỉnh khác, vậy các anh chị cho em hỏi thủ tục cần thiết khi mở thêm CN là những gì ạ?
Em xin cảm ơn .
Tại công ty:

1. HĐQT ra quyết định thành lập chi nhánh

2. Làm thủ tục thay đổi Giấy đăng ký kinh doanh

3. Làm thủ tục đăng ký MST chi nhánh

levanton

levanton

Cao cấp
Em xin cảm ơn .

Về hạch toán và kê khai thuế, Chi nhánh hạch toán phụ thuộc và hạch toán độc lập khác nhau như sau.
I. Về hạch toán, sổ sách:
- Hạch toán độc lập : phải mở mở sách đầy đủ của 1 đơn vị kế toán
- Hạch toán phụ thuộc có 2 cách:
+ Nếu có đủ điều kiện thì mở sổ sách, hạch toán ghi chép vào sổ sách, báo cáo về công ty chính số liệu tổng hợp.
+ Nếu không có đủ điều kiện mở sổ sách, các chứng từ gửi về công ty chính để công ty chính ghi chép, hạch toán.

II. Về kê khai và thực hiện nghĩa vụ thuế:
- Hạch toán độc lập : phải kê khai và nộp thuế như 1 doanh nghiệp tại nơi chi nhánh đóng trụ sở.
- Hạch toán phụ thuộc có 2 cách:
* Thuết GTGT :
+ Nếu có đủ điều kiện thì mở sổ sách và kê khai thuế khấu trừ .
+ Nếu không có đủ điều kiện mở sổ sách, các chứng từ gửi về công ty chính để kê khai thì chi nhánh sẽ nộp theo tỷ lê trên doanh thu 2% nếu kinh doanh HHDV có thuế suất 10%, hoặc 1% nếu kinh doanh HHDV có thuế suất 5%.
* Thuế TNDN:
+ Nếu là CN là cơ sở sản xuất phụ thuộc thì công ty chính có trách nhiệm kê khai thuế TNDN cho chi nhánh trên cơ sở tỷ lê chi phí của cơ sở (chi nhánh) trên tổng chi phí của toàn doanh nghiệp.

A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn
+ Nếu không có đủ điều kiện mở sổ sách, các chứng từ gửi về công ty chính để kê khai thì chi nhánh sẽ nộp theo tỷ lê trên doanh thu 2% nếu kinh doanh HHDV có thuế suất 10%, hoặc 1% nếu kinh doanh HHDV có thuế suất 5%.

Theo tôi trường hợp này chỉ áp dụng cho cơ sở sản xuất (có phát sinh hoạt động sản xuất như xây lắp, nhà máy, ....)

levanton

levanton

Cao cấp
Theo tôi trường hợp này chỉ áp dụng cho cơ sở sản xuất (có phát sinh hoạt động sản xuất như xây lắp, nhà máy, ....)

Đúng vậy, mình ghi chưa cụ thể, trường hợp đó chỉ áp dụng cho chi nhánh là cơ sở sản xuất, sp do công ty chính xuất bán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA