Lãi từ lợi nhuận đầu tư có phải tính thuế TNDN ko?

• Thread starter caosusu
  • Ngày gửi
C

caosusu

Guest
26/4/08
21
0
1
40
Hà Tây
Chào các bạn!

Cho mình hỏi chút. Cty mình có chuyển tiền đầu tư vào 1 cty A. Cuối năm cty A đó lãi và bắt đầu chia lợi nhuận cho cty mình. Thì cái lợi nhuận mà đc chia đó cty mình có pải chịu thuế TNDN ko? và nghiệp vụ đó đc định khoản như thế nào? Xin ý kiến đóng góp của các bạn trên diễn đàn. Thanks các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthanh09

Cao cấp
30/1/09
255
3
0
Hà Nội
Chào các bạn!

Cho mình hỏi chút. Cty mình có chuyển tiền đầu tư vào 1 cty A. Cuối năm cty A đó lãi và bắt đầu chia lợi nhuận cho cty mình. Thì cái lợi nhuận mà đc chia đó cty mình có pải chịu thuế TNDN ko? và nghiệp vụ đó đc định khoản như thế nào? Xin ý kiến đóng góp của các bạn trên diễn đàn. Thanks các bạn.
1 trường hợp được miễn thuế TNDN theo Thông tư 130/2008/TT-BTC:
"6. Thu nhập được chia từ hoạt động góp vốn, mua cổ phần, liên doanh, liên kết kinh tế với doanh nghiệp trong nước, sau khi bên nhận góp vốn, phát hành cổ phiếu, liên doanh, liên kết đã nộp thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp, kể cả trường hợp bên nhận góp vốn, phát hành cổ phiếu, bên liên doanh, liên kết được miễn thuế, giảm thuế".
Nếu doanh nghiêp bạn thuộc trường hợp này thì không phải nộp thuế TNDN với khoản đầu tư của bạn.

L

lethanh04

Guest
23/3/10
7
0
1
47
TPHCM
cam on nhieu

Sửa lần cuối:

Xem nhiều