Có phải đóng thuế TNCN không?

• Thread starter Bankimun
  • Ngày gửi
B

Bankimun

Trung cấp
4/8/08
52
0
6
54
Cantho
Chào các bạn.
Cơ quan mình là đơn vị HCSN, trong quý 4/2009 đơn vị có hợp đồng 01 người vào làm công việc tạp vụ cho đơn vị (Hợp đồng ngắn hạn chờ sang năm 2010 sẽ ký chính thức dài hạn) như vậy cô này có phải đóng thuế hay không? vì hiện nay cũng chưa có đăng ký mã số thuế cho họ được. Mong các bạn chỉ giùm mình với.
Cám ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Chào các bạn.
Cơ quan mình là đơn vị HCSN, trong quý 4/2009 đơn vị có hợp đồng 01 người vào làm công việc tạp vụ cho đơn vị (Hợp đồng ngắn hạn chờ sang năm 2010 sẽ ký chính thức dài hạn) như vậy cô này có phải đóng thuế hay không? vì hiện nay cũng chưa có đăng ký mã số thuế cho họ được. Mong các bạn chỉ giùm mình với.
Cám ơn nhiều!
- Việc đóng thuế bạn nói thế thì mình chưa rõ, còn đã trả TN thì đơn vị trả TN phải làm QT thuế năm

B

Bankimun

Trung cấp
4/8/08
52
0
6
54
Cantho
Vì mình làm ở đơn vị HCSN thu nhập của mọi người chưa đên mức phải đóng thu nhập, nhưng trong này lại có hợp đồng thêm người làm tạp vụ với lại chưa có mã số thuế. Mình nghe nói thu nhập từ 500.000 đồng phải đóng 10% ý mình là cô này có phải bị đóng hay không? Sẵn cho mình hỏi luôn Quyết toán thuế mình làm biểu 5A và 5B có phải không?
Cám ơn bạn

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Vì mình làm ở đơn vị HCSN thu nhập của mọi người chưa đên mức phải đóng thu nhập, nhưng trong này lại có hợp đồng thêm người làm tạp vụ với lại chưa có mã số thuế. Mình nghe nói thu nhập từ 500.000 đồng phải đóng 10% ý mình là cô này có phải bị đóng hay không? Sẵn cho mình hỏi luôn Quyết toán thuế mình làm biểu 5A và 5B có phải không?
Cám ơn bạn
- Trường hợp này theo mình thì: mặc dù ban đầu có thể tạm ký làm 3 tháng, nhưng sau xẽ làm ổn định tại CQ luôn thì bạn cứ tính theo biểu luỹ tiến và đưa vào mẫu 5A ( bởi theo HD CQT còn mở thêm từ trên 3 tháng đến dưới 12T mà chỉ nơi cũng không tam khấu trừ 10%)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA