Hạch toán vào 622 hay 641

• Thread starter tinhkhong
  • Ngày gửi
T

tinhkhong

Sơ cấp
1/6/09
17
0
0
Tp.HCM
Cả nhà ơi cho e hỏi tí:
Công ty mình hoạt động trong lãnh vực trang trí nội thất, mua vật liệu về sau đó công nhân sẽ thi công. Công nhân bên mình là cố định, ăn lương tháng, co đóng Bảo hiểm. Nhưng trong 1 tháng mình có 2 công trình, 1 cái chi làm trong khoang 10 ngày thôi. Vậy phàn lương đẻ tính giá vốn mình phải hạch toán làm sao?. Giúp mình với, mình tháy rối lắm chẳng biết làm sao cả. ( có người tư vấn cho mình là ko đưa vào lương công nhân mà đưa vào 6411, ko hạch toán phần giá vốn, như vậy có ổn ko ?)

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LittleBee

Guest
27/4/07
47
0
0
41
Ha Noi
Theo mình thì bạn chia lương 1 tháng ( VD 26 ngày công)/26 rôì nhân vơí ngày công của từng Công trình thôi.Vẫn hạch toán vào TK 622 chứ hạch toán vào 641 làm gì?

H

hoanquan

Sơ cấp
2/3/10
9
0
0
binhduong
[B]Cả nhà ơi cho e hỏi tí:
Công ty mình hoạt động trong lãnh vực trang trí nội thất, mua vật liệu về sau đó công nhân sẽ thi công. Công nhân bên mình là cố định, ăn lương tháng, co đóng Bảo hiểm. Nhưng trong 1 tháng mình có 2 công trình, 1 cái chi làm trong khoang 10 ngày thôi. Vậy phàn lương đẻ tính giá vốn mình phải hạch toán làm sao?. Giúp mình với, mình tháy rối lắm chẳng biết làm sao cả. ( có người tư vấn cho mình là ko đưa vào lương công nhân mà đưa vào 6411, ko hạch toán phần giá vốn, như vậy có ổn ko ?
)
[/B]

Công ty bạn mua vật liệu về sau đó sẽ làm thành sản phẩm, nên phần lương sẽ phải đưa vào TK 622 chứ không được vào được vào TK 641.
vd: Khi tính giá vốn cho sản phẩm A có số người công nhân lao động là 10 người. Và sản phẩm B có số lao dong là 5 người.
thì bạn phải hạch toán riêng biệt giá vốn của sản phẩm A

622101: Chi phí công nhân sản xuất sản phẩm A,
621101: chi phí sản xuất sản phẩm A
đưa về : 154101: chi phí sản xuất dở dang A
155101: thành phẩm sản phẩm A
632101: Giá vốn sản phẩm A.
Sản phẩm B tương tự
Tất nhiên khi hạch toán tài khoản thì:
154: là tK mẹ của 154101 và 154102
Trên bảng cân đối tháng sẽ là:
154
-154101
-154102
155 và 632 tương tự

F

ForI

Trung cấp
5/9/07
56
1
0
TP.HCM
sites
uh, bắt buộc phải đưa vào 622 thôi bạn ạ. Bạn có thể trích lương cho từng công trình theo tỉ lệ doanh số của từng công trình ấy. Tuy có vẻ hơi rắc rối, nhưng bạn kê ra một bảng excel rồi tính ra, nhanh gọn lẹ

H

hoanquan

Sơ cấp
2/3/10
9
0
0
binhduong
Chào bạn ForI

Bạn dự định thành lập dịch vụ kế toán Ah!
Mình mới vào trang này thôi còn chưa biết cách gửi kèm file đấy
KHi nào chỉ minh gửi kèm file và hình nữa nha!
Thank you!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA