Bảng phân bổ tiền lương và BHXH trong trường hợp doanh nghiệp có trích trước tiền lương

• Thread starter dunghatinh
  • Ngày gửi
D

dunghatinh

Trung cấp
22/9/09
142
1
0
HCM
Trong trường hơp doanh nghiệp có trích trước tiền lương nghỉ phép cho công nhân sản xuất thì BHXH, BHYT, KPCĐ và BHTN được tính như thế nào đối với phần lương trích trước đó?
Nhờ các anh chị giải đáp hộ em với ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Trong trường hơp doanh nghiệp có trích trước tiền lương nghỉ phép cho công nhân sản xuất thì BHXH, BHYT, KPCĐ và BHTN được tính như thế nào đối với phần lương trích trước đó?
Các khoản trích BHXH, BHYT, KPCĐ, BHTN tính trên tiền lương phải trả (kể cả tiền lương nghỉ phép phải trả), không tính trên tiền lương nghỉ phép trích trước.

D

daothithanhthuy

Guest
17/2/09
2
0
0
hanoi
em đang học phần nay nhưng mà đang thắc mắc chỗ lập bảng phân bổ tiền lương & bhxh.
các bác cho em hỏi:
-khi lập bảng pbtl và bhxh trong trường hợp có trích trước tiền lương nghỉ phép của công nhân sản xuất với trường hợp không trích trước thì nó khác nhau như thế nào?
-trong bảng pbtl... đó thì cái cột "lương" nó tính theo lương cơ bản hay là tiền lương theo thực tế
- khoản tiền lương trả cho công nhân ở phân xưởng phụ sửa chữa có tính vào tk 622 ko?
Mong bác nào dày dạn kinh nghiệm giúp đỡ cho, thankiu các bác trước nhé:015:

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
em đang học phần nay nhưng mà đang thắc mắc chỗ lập bảng phân bổ tiền lương & bhxh.
các bác cho em hỏi:
-khi lập bảng pbtl và bhxh trong trường hợp có trích trước tiền lương nghỉ phép của công nhân sản xuất với trường hợp không trích trước thì nó khác nhau như thế nào?
-trong bảng pbtl... đó thì cái cột "lương" nó tính theo lương cơ bản hay là tiền lương theo thực tế
- khoản tiền lương trả cho công nhân ở phân xưởng phụ sửa chữa có tính vào tk 622 ko?
Mong bác nào dày dạn kinh nghiệm giúp đỡ cho, thankiu các bác trước nhé:015:
Nếu có trích trước thì tiền lương nghỉ phép phải trả ghi ở hàng Nợ TK 335, cột Có TK 334. Nếu không có trích trước bạn ghi ở hàng Nợ TK 622, cột Có TK 334. Cột lương phản ảnh tiền lương thực tế kể cả lương sửa chữa (ghi hàng Nợ TK 622 hay hàng Nợ TK khác : bạn hãy xem lại phần hạch toán) .

T

thuongcuoi

Sơ cấp
30/4/10
29
0
0
Hà Nội

theo em, bác phải trích BHXH, BHYT của cả phần tiền lương trích trước đó.
Bác cứ trích bình thường thôi, và hạch toán nợ 622/nợ 334/có 338 bình thường như lương bình thương.
nhưng thường bhxh, bhyt và kpcd tính vào năm trích truớc khoản lương đó

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
theo em, bác phải trích BHXH, BHYT của cả phần tiền lương trích trước đó.
Bác cứ trích bình thường thôi, và hạch toán nợ 622/nợ 334/có 338 bình thường như lương bình thương.
nhưng thường bhxh, bhyt và kpcd tính vào năm trích truớc khoản lương đó
Các khoản trích theo lương chỉ tính trên tiền lương phải trả.

chik1991

chik1991

Guest
26/7/11
5
1
0
32
Hà Nội
Theo e được học thì nếu cty áp dụng theo hình thức có trích trước tiền lương thi khi tính tiền lương phả trả cho CN sản xuất thì a trừ đi khoản lương nghỉ phép nhé.Khoản lương phải trả khác là các khoản ngoài lương cơ bản như: Lương sp, lương thời gian,phụ cấp trách nhiệm..... Vạy khi tính BHXH, BHYT,KPCĐ hay BHTN thì anh tính theo % quy định: KPCD 2%, BHXH 16%, BHYT 3%, BHTN 1%. Nhưng lưu ý là KPCĐ tính bằng 2% của (lương phải trả cho người lao động + các khoản phải trả, phải nộp khác như lương sp, luong thoi gian, phụ cấp trách nhiệm, luong nghie phép) ConBHYT,BHXH,BHTN thì tính bằng % của Lương cơ bản.

nếu cty áp dụng theo hình thức có trích trước tiền lương thi khi tính tiền lương phả trả cho CN sản xuất thì a trừ đi khoản lương nghỉ phép nhé.Khoản lương phải trả khác là các khoản ngoài lương cơ bản như: Lương sp, lương thời gian,phụ cấp trách nhiệm..... Vạy khi tính BHXH, BHYT,KPCĐ hay BHTN thì anh tính theo % quy định: KPCD 2%, BHXH 16%, BHYT 3%, BHTN 1%. Nhưng lưu ý là KPCĐ tính bằng 2% của (lương phải trả cho người lao động + các khoản phải trả, phải nộp khác như lương sp, luong thoi gian, phụ cấp trách nhiệm, luong nghỉ phép) Con BHYT,BHXH,BHTN thì tính bằng % của Lương cơ bản. còn nếu đang học vao bảng phan bổ tiền lương và BHXH thi neu theo hthuc trích trước thi bên cột TK 334-Phải trả ngưòi lao động thi cột lương trừ đi khoản trích trước ( lương nghỉ phép) đi nhé. con neu k áp dụng hthuc trích trước thì bạn cộng tất vào, cả lương nghỉ phép

Hồi mình đi học mình cũng cho CN ở phân xưởng sủa chữa phụ vào TK 622 nhưng thầy giáo mình bảo k phải, thầy giáo mình cho vao TK 154

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA