Chi phí đã kê khai thuế hàng tháng cuối năm có loại ra được không

• Thread starter Khanh Dinh
  • Ngày gửi
K

Khanh Dinh

Sơ cấp
6/10/08
9
0
0
Khánh Hoà

--------------------------------------------------------------------------------

Mọi người giúp mình nhé. Trong năm mình có xin vài hoá đơn tiếp khách và đã kê khai thuế GTGT hàng tháng, mình đang làm quyết toán thì kết quả lỗ, 2năm trước cty mình đều lỗ,năm nay mình muốn kq lãi. Vậy mình có thể loại n hoá đơn tkháchra được không? nếu loại thì có phải làm điều chỉnh giảm số thuế GTGT được khấu trừ cho cơ quan thuế không? :wall:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ

--------------------------------------------------------------------------------

Mọi người giúp mình nhé. Trong năm mình có xin vài hoá đơn tiếp khách và đã kê khai thuế GTGT hàng tháng, mình đang làm quyết toán thì kết quả lỗ, 2năm trước cty mình đều lỗ,năm nay mình muốn kq lãi. Vậy mình có thể loại n hoá đơn tkháchra được không? nếu loại thì có phải làm điều chỉnh giảm số thuế GTGT được khấu trừ cho cơ quan thuế không? :wall:

Loại hd ra khi mà hd đó k hợp lệ có thể là thiếu MST Cty hoặc thiếu tên Cty...
Trường hợp của bạn thì loại ra cũng được, nếu CQ thuế yêu cầu giải trình về việc loại ra thì bạn chỉ có thể giải trình là thấy CP chi cho việc tiếp khách hội nghị vượt quá số được chi ra nên loại ra.
VD nếu tổng CP hợp lý tháng đó là 10triệu, CP tiếp tân, hội nghị là 2triệu thì bạn chỉ được tính CP tiếp khách 1triệu thôi. Vì CP tiếp tân hội nghị = CP hợp lý * 10% = 10triệu * 10% = 1triệu.
Thông thường nếu bạn kê thoải mái CP ăn uống vô thì nếu vượt quá số cho phép cũng sẽ bị phạt thôi mặc dù nó có đủ chứng từ hợp lý

K

Khanh Dinh

Sơ cấp
6/10/08
9
0
0
Khánh Hoà
Bạn Bongtrang999 oi cho minh hỏi là những hoá đơn đã kê khai thuế hàng tháng, cuối năm mình loại ra thì có phải điều chỉnh thuế GTGT đc khấu trừ k?

W

waterfull

Trung cấp
15/1/10
154
0
0
hà nội
Sao dễ dàng thế được, khi làm quyết toán mình loại như thế thì ko sao đúng như bạn nói là nó vượt quá quy định của chi phí hợp lý, nhưng nếu bạn loại thì trước đấy bạn đã kê khai và nộp tờ khai đó rùi đúng ko, vậy thì bạn phải khai vào tờ khai bổ sung giảm thuế gtgt nữa chứ. Mong các bạn đóng góp thêm để chúng ta làm thủ tục này cho hoàn chỉnh nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA