Vũ điệu huyền ảo của những con số-trong Dịch học, phong thuỷ

• Thread starter Truong Quang Tu
  • Ngày gửi
T

Truong Quang Tu

Guest
:pepsi: Tôi là một thành viên của Web Kế toán , nhưng lại không phải là "dân" Kế toán cho nên muốn viết bài mà không biết viết gì, nói gì. Như cổ nhân thường nói :..." không biết thì dựa cột mà nghe" thế nên cứ lẳng lặng nghe các bác bàn luận về nợ, về có, về tài sản, về nguồn vốn.v.v thôi thì đủ thứ toàn những con số là con số... nhức cả đầu.Nhưng như dân 'nghiền" bóng đá thường có câu " ăn bóng đá, ngủ bóng đá' vậy tôi chợt nghĩ "dân" kế toán mình há chịu thua! cũng nên có khẩu hiệu thế này " Làm số-chơi số-ngủ cũng số" và tôi viết Đề tài này để mong hầu chuyện các bác kế toán sau những ngày vất vả vật nhau với các con số, khi nghỉ giải lao chút ít lại tiếp tục SỐ nữa, nhưng có khác là ở đây xem cách "CHƠI SỐ" của cổ nhân. Mong các bác ủng hộ tôi nhé, để đề tài chở nên " nóng" tý, chứ không các bác trong ban QT cứ đếm từng ngày mà nhắc tôi xuốt về tội khong chịu viết bài gọi là Xây dựng diễn đàn. Tôi xẽ viết hàng loạt bài về việc nghiên cứu phong thuỷ, kinh dịch, số mệnh của các phái Thần học Đông phương qua việc vận dụng ccác con số tự nhiên, biến các chữ số tưởng như "vô hồn" thành ra hình tượng, thành ra Hung cát, thành ra Tiền tài, địa vị... Y như các bác kế toán cũng thế biến SỐ thành TIỀN đấy.( Còn nữa)

Khóa học Quản trị dòng tiền
nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
:pepsi: Tôi là một thành viên của Web Kế toán , nhưng lại không phải là "dân" Kế toán cho nên muốn viết bài mà không biết viết gì, nói gì. Như cổ nhân thường nói :..." không biết thì dựa cột mà nghe" thế nên cứ lẳng lặng nghe các bác bàn luận về nợ, về có, về tài sản, về nguồn vốn.v.v thôi thì đủ thứ toàn những con số là con số... nhức cả đầu.Nhưng như dân 'nghiền" bóng đá thường có câu " ăn bóng đá, ngủ bóng đá' vậy tôi chợt nghĩ "dân" kế toán mình há chịu thua! cũng nên có khẩu hiệu thế này " Làm số-chơi số-ngủ cũng số" và tôi viết Đề tài này để mong hầu chuyện các bác kế toán sau những ngày vất vả vật nhau với các con số, khi nghỉ giải lao chút ít lại tiếp tục SỐ nữa, nhưng có khác là ở đây xem cách "CHƠI SỐ" của cổ nhân. Mong các bác ủng hộ tôi nhé, để đề tài chở nên " nóng" tý, chứ không các bác trong ban QT cứ đếm từng ngày mà nhắc tôi xuốt về tội khong chịu viết bài gọi là Xây dựng diễn đàn. Tôi xẽ viết hàng loạt bài về việc nghiên cứu phong thuỷ, kinh dịch, số mệnh của các phái Thần học Đông phương qua việc vận dụng ccác con số tự nhiên, biến các chữ số tưởng như "vô hồn" thành ra hình tượng, thành ra Hung cát, thành ra Tiền tài, địa vị... Y như các bác kế toán cũng thế biến SỐ thành TIỀN đấy.( Còn nữa)
Bác có tài xem số của con người không xem dùm cháu với

T

Truong Quang Tu

Guest
I- Sự hình thành các con số- Thiên chức của nó.
Trong cuộc sống thường ngày, chúng ta luôn luôn va chạm với các con sô, Từ vị chủ tịch, cô nhân viên, anh kế toán đến bác nông dân, mỗi ngày trôi qua là ít nhát một lần phải tính đến, phải nhớ đến các con sô.Với những người làm nghề kế toán thì lại càng Va chạm nhiều hơn, và cứ thế ngay tiếp ngày, tháng tiếp tháng, năm tiếp năm dần dần các con số trở thành tầm thưiờng chỉ bởi lẽ, thói đời thường là vậy, cái gì quen quá thường hoá thường, cái mới lạ bao giờ chả có sức hút lạ kỳ. Và các bạn có bao giờ tự hỏi, những con số mà các bạn hàng ngày tiếp cận với nó được ra đời như thế nào không? ai sinh ra nó, và nó sinh ra để làm gì, có phải chỉ để tính toán với vài ba phép tính cộng, trừ, nợ, có, phát sinh,phát giảm, phải thu, phải trả..vv hay nó còn có thiên chức gì nữa đây.??? Tôi không có tham vọng làm cuộc khảo cứu về "Gia phả" của những con số mà chỉ muốn làm " mới" lại một cái như đã cũ, đã nhàm chán với các bạn, âu đó cũng là cách thư giãn tạo nên trong mỗi chúng ta thêm yêu những con số mà chúng ta hàng ngày phải vật lộn đến nhức đầu với chúng, chúng ta tìm thấy ở chúng có một " Đời sống riêng" phong phú hơn biết đâu ta thêm yêu và muốn hàng ngày cữ ngắm nghía chúng, vuốt ve chúng, đó chính là cái tôi muốn chia sẻ ( Còn nữa)

T

Truong Quang Tu

Guest
Còn việc bạn NhungK ở Banmethuat hỏi Tôi hy vọng sẽ thông qua các bài viết của mình bạn tự thẩm thấu các kiến thức rất cơ bản về Thuật xem tuổi, xem ngày và tự tìm cho mình câu trả lời, miễn rằng bạn theo dõi chuyên đề này thường xuyên và góp ý cũng như trao đổi học thuật với tinh thần nghiêm túc bạn nhé. còn xem hộ thì... không khó nhưng không hay..hì..hì.

H

HienMQ

Guest
11/5/06
19
1
3
Tp HCM
nghe qua phần mở bài thì cũng thấy tạm tạm

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
Còn việc bạn NhungK ở Banmethuat hỏi Tôi hy vọng sẽ thông qua các bài viết của mình bạn tự thẩm thấu các kiến thức rất cơ bản về Thuật xem tuổi, xem ngày và tự tìm cho mình câu trả lời, miễn rằng bạn theo dõi chuyên đề này thường xuyên và góp ý cũng như trao đổi học thuật với tinh thần nghiêm túc bạn nhé. còn xem hộ thì... không khó nhưng không hay..hì..hì.
Cảm ơn lời khuyên chân tình của anh nhé, hi vọng chủ đề này của anh sẽ được mọi người quan tâm nhiều

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
...chứ không các bác trong ban QT cứ đếm từng ngày mà nhắc tôi xuốt về tội khong chịu viết bài gọi là Xây dựng diễn đàn.

Khu vực này viết bài không được đếm bài viết. Chỉ đếm bài viết trong các box nghiệp vụ thôi.

T

Truong Quang Tu

Guest
Đến hôm nay là chiều 31 rồi, tất nhiên muốn hay không thì cũng như chiều 23 tết ấy, các " bác" kế toán đều phải làm cái việc..lên thiên đình báo cáo cái đươc cái mất của năm cũ và chuẩn bị " tiễn đưa năm cũ, nghênh đón năm mới" có điều đây là năm " Tài chén". Chỉ còn ít phút nữa là hết...hạn, và tranh thủ lúc thư nhàn tý ti Tú tôi lại xin hầu chuyện các bác cho đỡ căng cái đầu.
Như ở phần trước tôi đã nói, thực ra bấy lâu nay chúng ta chỉ sử dụng, những con số với việc đơn giản đó là công cụ ghi nhận giá trị có tính chất số đếm, thậm trí coi đó là thiên chức chính của nó.Tỷ như các bác có con số 6868000 đồng đấy là các bác có 6 triệu, tám trăm sau mươi tám ngàn đồng, hay có con số 68 m2 đấy là bác có căn hộ rộng 68 mét vuông để ở..v.v và v..v. cái sự thường tình thế ai chả biết, vậy nên mới có câu " Gần chùa gọi bụt bằng anh" bởi vì nếu với người Trung Quốc thì con số 6868000, hay 68 m2, không chỉ có nghia là bác có bấy nhiêu đồng tiền, bấy nhiêu mét vuông nhà trong tay đâu mà đó còn là: Bác thật hạnh phúc khi trời ban cho sở hữu con số mét vuông nhà ấy, bác đang có những đồng tiền ghi nhận sự thịnh vượng không bởi giá trị sử dụng của nó mà còn bởi đó như là " điềm" báo sự hưng phát của gia đình bác, bởi số 6 là số lộc và số 8 là số phát.Vậy há chẳng thú vị khi ta lại có một góc nhìn mới cho chỉ hai con số 6 và 8 sao!!! nó hầu như không còn "khô khan" nữa, nó hình như có hồn hơn đây, nhưng vì sao nó lại là Lộc, là Phát? và còn các con số khác thì sao???????? Ôi xin xem hồi sau xẽ rõ..hì..hì. làm chén nước giải lao chút các bác nhé. hẹn gặp lại.

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Bác viết hơi hài hước chút nè: chở nên "nóng", nhắc tôi xuốt, tôi xẽ, xẽ rõ

T

Truong Quang Tu

Guest
Xin trân thành cảm ơn bạn Ferfume at nhé, ban cũng là người có đầu óc hài hước lắm và tế nhị nữa, thú thực tôi có "tật" viết sai chính tả từ hồi học vỡ lòng, cố sửa mà không sao sửa được, mong bạn và các bạn lượng thứ khi đọc vì viết sai đọc khó chịu lắm, tôi biết vậy. Nhưng thôi văn đã chẳng ra gì thì cố tìm ý vậy bạn nhé, miễn là có thể hầu chuyện các bạn trong mấy phút giải lao ngắn ngủi. Chứ không thì Tú tôi đành giấu dốt mà...im là khôn hơn cả.

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Diễn viên xuất hiện khá lâu. MC cũng giới thiệu rất kỹ về tiết mục. Tuy nhiên chưa thấy "Vũ Điệu" trình diễn.

Để nói về các con số trong dịch học, thì điều căn bản là phải trình bày được các con số trình diễn theo 64 quẻ bát quái(ý nghĩa từ 1 đến 64), hoặc theo 72 dịch số (ý nghĩa từ 1 đến 72).

Sau đó trình bày tiếp đến việc quy đổi về đơn vị, khi các con số nằm ngoài khoảng 64 (hoặc 72).

....

Vũ điệu huyễn hoặc quá mà chưa đi vào cụ thể nên.....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA